น้องหมาก็มีหัวใจนะ(4), รวมรายชื่อโรงแรมสุนัข, กำเนิดโกลเดนรีทริฟเวอร์

รวมความรู้ ทิป และเทคนิคทั่วไป
kobana
Subper Genius Membership

Re: French Bulldog ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่

โพสต์โดย kobana » จันทร์ 24 พ.ย. 2008 1:55 am

kobana เขียน:รักแท้ดูแลได้

เช็คดวงตา>>> หมั่นคอยสังเกตความผิดปกติที่อาจจะเกิดขึ้นกับดวงตาของเจ้าเฟรนชี่ เช่น มีฝ้าขาวที่ลูกตา หรือมีขี้ตามากกว่าปกติหรือไม่ ถ้ามีควรรีบปรึกษาสัตวแพทย์ทันทีค่ะ

เล็บมือ>>> ตัดเล็บให้เค้าบ้างอย่าปล่อยให้ยาวจนเกินไป วิธีตัดเล็บก็ไม่ยากค่ะ ดูตามแนวโค้งของเล็บอย่าให้โดนเนื้อ สังเกตเนื้อที่อยู่ในเล็บจะเป็นสีชมพู อย่าตัดโดนเนื้อเป็นอันขาด

ยืดเส้นยืดสาย>>>  แม้เจ้าเฟรนชี่จะดูซุกซน ขี้เล่น แต่ก็ไม่ควรให้เค้าออกกำลังกายมากจนเกินไปเพราะเค้าไม่สามารถทนต่อความร้อนได้ หากเขาวิ่งเล่นนานจนเกินไปอาจเสี่ยงต่อการช็อก (Heat Stroke) ข้อแนะนำเมื่อเจ้าเฟรนชี่เกิดอาการช็อกให้นำน้ำมาราดตัวและหัว หลังจากนั้นก็ใช้ผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดตัวอีกครั้ง ซึ่งวิธีนี้เป็นแค่การปฐมพยาบาลเบื้องต้นนะคะ ทางที่ดีต้องรีบนำส่งสัตวแพทย์ทันที

kobana

Re: French Bulldog ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่

โพสต์โดย kobana » จันทร์ 24 พ.ย. 2008 1:58 am

โรคภัยไข้เจ็บ

เจ้าเฟรนชี่นั้นมีปัญหาเรื่องสุขภาพอยู่บ้าง ด้วยสายพันธุ์ตระหนูลบูลด็อกซึ่งเป็นกลุ่มหน้าสั้น มีเบ้าตาที่ค่อนข้างตื้นจึงอาจพบปัญหาที่เกิดขึ้นกับตาและระบบทางเดินหายใจได้ง่าย ดังนั้นจึงไม่ควรขุนเจ้าเฟรนชี่ให้อ้วนจนเกินไปเพราะน้ำหนักที่มากจะทำให้เค้าหายใจลำบาก และส่งผลให้เค้าทนต่ออากาศที่เปลี่ยนแปลงได้ไม่ดี นอกจากนี้เจ้าเฟรนชี่ยังเป็นโรคผิวหนังซึ่งเกิดจากภูมิแพ้ได้อีกด้วย โดยจะมีอาการคันและผิวหนังอักเสบ ใครที่กำลังคิดจะเป็นเจ้าของเจ้าเฟรนชี่คงต้องทำใจยอมรับในเรื่องนี้ก่อนค่ะ

kobana

โพสต์โดย kobana » จันทร์ 24 พ.ย. 2008 2:06 am

แสบซ่า...กล้าหาญ

แม้ว่าตัวจะเล็ก หน้าตาจะยียวนกวนประสาทไปบ้าง แต่เจ้าเฟรนชี่นั้นมีจิตใจที่กล้าหาญชนิดที่ตายเป็นตายเลยนะคะ ในต่างประเทศนิยมให้เจ้าเฟรนชี่เป็นสุนัขเฝ้าบ้าน เพราะนอกจากหน้าตาที่ดูน่าเกรงขามแล้ว เค้ายังมีลักษณะเฉพาะเรื่องความรอบคอบ ระแวดระวังตัวอยู่ตลอดเวลาอีกด้วย โดยปกติแล้วเจ้าเฟรนชี่เป็นสุนัขที่แอคทีฟ ขี้เล่น ร่าเริงและที่สำคัญเป็นมิตรกับทุกคนที่ไม่เป็นอันตรายกับเค้าค่ะ ตลอดช่วงชีวิตที่คุณได้อยู่กับเจ้าเฟรนชี่นั้น คุณอาจได้ยินเสียงเห่าของเค้าน้อยมากเพราะเค้าไม่ใช่สุนัขที่เห่าพร่ำเพรื่อ แต่ก็ใช่ว่าเค้าจะรักสงบปราศจากการส่งเสียงรบกวน เพราะอวัยวะที่เรียกว่าจมูกของเค้านั่นแหละค่ะ ที่จะคอยส่งเสียงฮึดฮัดคล้ายกรนอยู่ตลอดเวลา ปากที่กว้างของเค้าทำให้เวลากินน้ำจะมีเสียงดังแถมเลอะเทอะอีกต่างหาก ยังไม่หมดค่ะ เพราะเมื่อเค้ากินอิ่มแล้วระบบย่อยอาหารก็เริ่มทำงาน ช่วงนี้คุณอาจจะได้กลิ่นตุๆ ออกมาเป็นระยะ ประกอบกับเสียงลมที่ส่งเสียงสูงต่ำสลับสับเปลี่ยนกันไปและสุดท้ายหนังตาของเจ้าเฟรนชี่ก็หย่อนลงพร้อมกับเสียงกรน

เจ้าเฟรนชี่เป็นสุนัขที่เข้ากับสัตว์เลี้ยงอื่นๆ และเด็กได้ดี เค้ามักจะอยากมีส่วนร่วมกับทุกคนในครอบครัว นั่นก็แสดงให้เห็นว่าเค้าต้องการความรักความเอาใจใส่มากเป็นพิเศษ แม้ว่ากิริยาอาการที่เค้าแสดงออกมาจะดูดื้อรั้นไปบ้าง แต่ข้างในหัวใจดวงเล็กๆ ของเค้านั้น มีความรักให้คุณเต็มๆ ค่ะ เจ้าเฟรนชี่นั้นพร้อมที่จะเป็นบอดี้การ์ดให้กับนายที่รักได้ทุกเวลาเพราะเค้ามีสายเลือดนักสู้อยู่เต็มตัว หากมีอันตรายเกิดขึ้นกับคุณเค้ายอมตายแทนคุณได้เลยค่ะ

kobana

หมาบางแก้วมีเชื้อผสมของหมาป่าอยู่ด้วย

โพสต์โดย kobana » ศุกร์ 17 เม.ย. 2009 4:37 pm

หมาบางแก้วมีเชื้อผสมของหมาป่าอยู่ด้วย

หมาไทยพันธุ์บางแก้วที่รักบ้านและเจ้าของเป็นชีวิตจิตใจ มีความซื่อสัตย์ พร้อมทั้งขี้เล่นในเวลาเดียวกัน ใครจะรู้บ้างว่ามันมีเชื้อผสมของหมาป่าอยู่ในสายเลือดด้วย

แต่เดิมนั้นวัดบางแก้วได้เลี้ยงหมาไว้จำนวนมาก แต่ละตัวมีขนสวยงาม รูปร่างแข็งแรง ว่องไว ฉลาด โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีความดุและรักเจ้าของที่สุด ทำให้ชาวบ้านนิยมมาขอลูกหมาไปเลี้ยงเพื่อปกป้องทรัพย์สินในครัวเรือน

ทั้งนี้ สืบความได้ว่าแต่ก่อนนั้นหมาป่าที่มีนิสัยดุและกล้าหาญ ได้เข้ามาผสมพันธุ์กับหมาบ้านที่มีนิสัยรักถิ่นฐาน ขี้เล่น ใจดี ทำให้เกิดพันธุ์บางแก้วขึ้นมาและกลายเป็นพันธุ์ที่มีข้อดีของหมาทั้ง 2 พันธุ์มาผสมกัน สังเกตง่ายๆ ว่า หมาบางแก้วต้องหูตั้ง ขน 2 ชั้นเหมือนหมาป่า และมีสีสันเหมือนสุนัขบ้าน

fr: Lisa

ย้อนกลับไปยัง