อาคารพาณิชย์มีปัญหารั่วซึมที่ชั้น 4 ค่ะ ซ่อมยังไงดี

พูดคุยเรื่อง ที่อยู่ ที่พักอาศัย บ้าน คอนโด ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม อพาร์ทเมนท์ ที่อยู่อาศัย กำลังจะซื้อ หรือซื้อแล้ว พูดคุยเรื่องที่อยู่ของตัวเองกันได้ที่นี่ จะปลูกต้นไม้ จัดสวน หรือการดูแล รักษาบ้านเรา ปรึกษาเพื่อนๆ ได้

Moderator: ลุงหนวด

MooTungg
Newbie
Newbie

อาคารพาณิชย์มีปัญหารั่วซึมที่ชั้น 4 ค่ะ ซ่อมยังไงดี

โพสต์โดย MooTungg » อังคาร 10 ต.ค. 2017 10:00 pm

บ้านเราเป็นอาคารพาณิชย์ 4 ชั้นมีชั้นดาดฟ้าอีกตอนนี้มีน้ำซึมจากชั้นดาดฟ้าลงมาที่ชั้น4
แบบนี้เราจะสามารถซ่อมยังไงได้บ้างคะ

ลุงหนวด
Power Membership
Power Membership

Re: อาคารพาณิชย์มีปัญหารั่วซึมที่ชั้น 4 ค่ะ ซ่อมยังไงดี

โพสต์โดย ลุงหนวด » พุธ 11 ต.ค. 2017 5:31 am

อาคารพาณิชย์ เก่าหรือใหม่ ครับ
อายุกี่ปีล่ะ

AOnkung
Newbie
Newbie

Re: อาคารพาณิชย์มีปัญหารั่วซึมที่ชั้น 4 ค่ะ ซ่อมยังไงดี

โพสต์โดย AOnkung » พุธ 11 ต.ค. 2017 9:19 pm

ไม่มีรอยแต่ก็น่าจะเพราะฝนตกหนักแล้วไหลไม่ทันเลยซึมลงมาล่ะครับ
ซ่อมก็ลงกันซึมใหม่ครับ

jazz1159
Newbie
Newbie

โพสต์โดย jazz1159 » ศุกร์ 13 ต.ค. 2017 10:28 pm

ตึกที่มีดาดฟ้าชอบเจอปัญหานี้่ครับแก้โดยการเทกันซึมลงไปใหม่จะให้ดีขัดพื้นก่อนก็ดีครับจะได้ช่วยในการยึดเกาะมากขึ้น
แล้วไปซื้อปูนกันซึมตามโฮมโปรเลยครับเอาพวก จระเข้อะไรพวกนี้มาผสมตามข้างถุงแล้วเทครับ

SteelHera
Newbie
Newbie

โพสต์โดย SteelHera » อาทิตย์ 22 ต.ค. 2017 9:07 pm

ซื้อตัวนี้ของจระเข้มาลงกันซึมใหม่ครับ
ทำเองไม่ยากทำตามข้างถุง
ถ้าไม่เป็นจริงๆ จ้างก็ได้ครับไม่กี่บาท

รูปภาพ

Ari_sonic
Newbie
Newbie

โพสต์โดย Ari_sonic » จันทร์ 23 ต.ค. 2017 2:07 pm

จากประสบการณ์นะครับ
1. ตอนที่ผมให้ช่างเทปูนก็ใช้น้ำยาประสานปูนเก่า ทีแรกคิดว่าจะ
ประสานเนื้อปูนได้ติดแน่น หลังจากใส่น้ำยาแล้วปูนก็แยกชั้นอยู่ดีครับ
เพราะดาดฟ้าโดนความร้อนมาก ปูนมีการขยายตัว
ถ้าคิดถึงปัจจุบันนี้อยากเทปูนโดยใช้ แลงโก้ 701 ปูนทรายชนิดไม่หดตัว(non-shrink)
แทนการใช้น้ำยาประสานปูนเก่า

2. วัสดุทากันซึมไม่ทราบว่าอะไรดีที่สุด ตอนที่ผมใช้จะเลือกโพรี่ยูริเทน
เพราะทนกว่าอะคริลิค ส่วนปัจจุบันถ้าให้เลือกคงใช้ จระเข้เฟล็กซ์ ชิลด์

3. ถ้าทำหลังคาได้ก็ดี แต่ผมไม่ทำเพราะต้องขออนุญาตที่เขต ที่บ้านมีการต่อเติมบ้าง
กลัวว่าน้ำหนักจะมากขึ้น (มากเกินหรือไม่ไม่ทราบ แต่กลัวไว้ก่อน)
หากจะทำหลังคาใช้ เมทัลชีสบุฉนวน มุงหลังคาดีกว่าครับ นน.เบา ทนทาน

ย้อนกลับไปยัง