วิธีลดความร้อนภายในตัวบ้าน

รวมความรู้ ทิป และเทคนิคทั่วไป
Emotionink
Newbie
Newbie

วิธีลดความร้อนภายในตัวบ้าน

โพสต์โดย Emotionink » พุธ 06 ก.พ. 2019 3:57 pm

สวัดดีครับ วันนี้ผมมาแนะนำวิธีการลดความร้อน ภายในตัวบ้าน คอนโด หรือสำนักงานครับ

ก่อนอื่นเลยตัวผมเองทำงานอยู่บ้านเป็นหลัก ใช้แอร์ค่อนข้างหนัก มาก เปิดตั้งแต่เช้า ยัน มืด เลย ครับเรียกว่าแทบจะเปิดทิ้งไว้ทั้งวันครับ ช่วงกลางคืน เย็นจนหนาวเป็นปกติครับ แต่ในช่วงบ่าย ร้อนจนเหมือนไม่ได้เปิดแอร์เลย อยู่ไม่ค่อยได้เลยครับ

ติดผ้าม่านเเล้วก็ยังไม่ได้ช่วยอะไร แถม มืดลงอีก เลยลงมือ เซิทหาข้อมูล ครับ

วิธีการลดความร้อนที่ผมหาได้มีดังนี้
1. ปลูกต้นไม้ใหญ่ไว้ให้ร่มเงา บังหน้าต่างเพื่อลดอุณภูมิ แต่ บ้านผมค่อนข้างเล็กและไม่มีเนื้อที่ วิธีนี้เลย ทำไม่ได้

2. ติดเครื่องพ่นน้ำ เพื่อให้ไอน้ำ ช่วยให้เราไม่รู้สึกร้อน แต่ผมรู้่สึกว่าไม่เหมาะกับวิธีนี้เท่าไร

3. ติดฟิล์มกรองแสง แรกๆ ผมก็ไม่ค่อยเชื่อว่ามันจะลดความร้อนได้เเยอะ เเต่เคยใช้ กับรถยนตร์ ก็เลยลองหน่อยดีกว่า
ผมเลือกใช้ ฟิล์มอาคาร IQue (เลือกหลายตัวมากแต่เห็นว่าตัวนี้เป็นยี่ห้อเดียวกับฟิล์ม Hi end ของรถยนตร์ V-kool แต่ราคาฟิล์มกลับไม่แพง) ผมเลือกใช้บริการของ เพจ เพราะว่ามีบริการให้คำปรึกษา และ ตรวจวัดพื้นที่ฟรี ตอนแรกก็กะว่าจะหาเเค่ข้อมูลแต่พนักงานให้คำปรึษาได้ดีมาก เช่น ผ้าม่านไม่ช่วยป้องกันความร้อน แต่ฟิล์มช่วยป้องกันความร้อน เเล้วเอาเครื่องมือมาวัดเเละทดสอบ ประทับใจมากครับ

อันนี้ชื่อเพจครับ
https://www.ecitepage.com/#?*/
T.0910031758
Line : Allfilmink

หลังจาก ติดตั้ง เเล้ว + กับการใช้ผ้าม่าน(ไม่ช่วยป้องกันความร้อน) บอกตรงๆว่า แอร์ที่เคยไม่เย็น เหมือน คนละตัวกันเลยครับ เย็น แม้จะน้อยกว่าช่วงกลางคืน แต่ เทียบกับก่อนติดเเล้ว ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ย้อนกลับไปยัง