แกงผัดกาดจอ,ผักกวางตุ้ง,ผักคะจ้อน หมู

ห้องครัว - อาหารการกิน รวมถึงสูตรอาหาร แนะนำร้านอร่อย สูตรเด็ด ไว้ทำกินในบ้าน หากินนอกบ้านกัน

Moderator: ลุงหนวด

pantip
Sr. Member
Sr. Member
ติดต่อ:

แกงผัดกาดจอ,ผักกวางตุ้ง,ผักคะจ้อน หมู

โพสต์โดย pantip » พฤหัสฯ. 13 ธ.ค. 2018 8:58 pm

1.กระดูกหมู จะเป็นเล้ง คาตั่ง หรือกระดูกอ่อนตามใจเลยจ้า ปริมาณก็กะเอาให้พอเหมาะสำหรับคนในบ้าน ผมใช้ กระดูกอ่อน 1/2kg. เล้ง 1 kg. (วิธีเดิมคือต้มเพื้อล้างเลือดและสิ่งสกปรกออกแล้วล้างน้ำใหม่เพื่อนำไปต้มไม่ต้องต้มนานนะครับต้มพอให้เลือดมันลอย)

2.หอมแดง 8-10 หัว
3.แคปถั่วเน่ายางไฟ 3-4 แผ่น
4.กะปิย่างไฟ 1.5 ช้อน
5.ผักกวางตุ้ง ตามชอบเลย
6.น้ำมะขามเปียก คั้นมือจนเนื้อมะขามเป็นครีม 300 g.
7.น้ำสะอาด 1/2 ลิตร
8.เกลือ 1 ช้อนโต๊ะ

เครื่องเคียง
1.พริกทอด
2.กระเทียมเจียว

วิธีทำ ง่ายแสนง่าย

ตั้งน้ำให้เดือดรอเนื้อหมูสุกหรือกระดูกเริ่มอ่อนได้น้ำซุปรสหวานก็ทะยอยใส่เครื่องปรุงรส ตามรายละเอียด แต่จะมีทริกคือ เวลาเราใส่ผักควรเป็นลำดับสุดท้าย และน้ำมะขามฯ ควรค่อยๆ เติม เผื่อท่านใดไม่ชอบทานเปรี้ยว บางที่เห็นเขาใส่น้ำตาน อ้อย 100% ที่ขามัดใบจากมา น้ำตาลนี้อร่อยมาก เคยนำมาใส่ครั้งหนึ่ง รสชาติจะหวานมาก่อนกินไปกินมารสหวานจะหายเหลือแต่รสถั่วเน่ากับกระปิ

สำหรับผม แกงผักกาดจอยิ่งค้างคืนยิ่งอร่อย เอามาราดใส่ข้าวสวยร้อนๆ กินกับพริกทอด นะแม่คุณ เอยยยยย ลำนักเจ้า~ ไข่เจียว อยู่ใหนนนนนนนนน หนูหิว

ที่มา: จุติเทพ ศรีธัญรัตน์
แนบไฟล์
แกงผักกาดจอ.jpg (123.49 KiB) เปิดดู 5676 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง