ทาวน์โฮมซื่อตรง เกษตร-รัชโยธิน 3 ชั้นจองไว้ ดูบ้านตัวอย่าง

ชุมชนของหมู่บ้านซื้อตรง เสนา หมู่บ้านนี้เป็น ลักษณะ ทาวน์โฮม สามร้อยกว่ายูนิต ใก้ล ศูนย์การค้า ม.เกษตร

Moderator: ลุงหนวด

รวงข้าว.

Re: ทาวน์โฮมซื่อตรง เกษตร-รัชโยธิน 3 ชั้นจองไว้ ดูบ้านตัวอย่าง

โพสต์โดย รวงข้าว. » พุธ 18 ม.ค. 2012 2:16 pm

เรื่อง /144 ถ้าติดถนนโครงการ อยู่ใกล้ซอยไหนคะ
อ่านหลาย link เหมือนมีรอยลากจากบ้านฝั่งตรงข้าม แล้วไม่มีใครเห็นตอนลากเลยหรอ??

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

Re: ทาวน์โฮมซื่อตรง เกษตร-รัชโยธิน 3 ชั้นจองไว้ ดูบ้านตัวอย่าง

โพสต์โดย บ้านใหม่ » พุธ 18 ม.ค. 2012 5:42 pm

รวงข้าว. เขียน:เรื่องกลิ่นห้องน้ำ โครงการรับผิดชอบอะไรบ้างคะ
ส่วนเรื่องท่อระบายอากาศ ช่างรับเหมา (ต่อเติม) ถามว่าทำไมเอาไปไว้ที่กลางรั้ว แถมต่ำจัง (เสมอรั้ว)
จริงๆ บ้านตัวอย่างเหมือนอยู่สูงกว่านี้ แล้วท่ออยู่ติดกับตัวบ้านนะ เค้าบอกอีกว่าจะมีกลิ่นย้อนมานะ
แล้วบอกว่าให้ต่อท่อให้สูงๆ เลยรอทำระแนงก่อนจะเอาให้สูงเท่าระแนงเลย ^_^

ต้องให้เค้าติดตั้งให้ใหม่เลยครับ
ส่วนเรื่องท่อไว้สูงๆ หน่อยก็ดีครับ ของผมก็อยู่ระดับรัว ทางนั้นเป็นทางระบายกลิ่นโดยธรรมชาติ อยู่แล้วครับ

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » พุธ 01 ก.พ. 2012 12:49 pm

รบกวนนิดนึงนะคะ
โครงการมีช่องสำหรับ Service ในห้องน้ำให้ด้วยหรือเปล่าคะ

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » ศุกร์ 03 ก.พ. 2012 11:22 am

หมายถึงช่องขึ้น ใต้หลังคาน่ะหรอครับ
ของผมจะอยู่ในห้องน้ำชั้นสาม ครับ

ส่วน 144 อยู่ติดถนนใหญ่นะครับ ฝังขวามือ ของท่านผู้ชม 5555

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » จันทร์ 06 ก.พ. 2012 11:29 am

ขอบคุณค่ะ ไม่ได้ติดใจเรื่อง 144 แล้วค่ะ

พอดีที่บ้าน ชั้น 3 เค้าทำให้ 2 ช่อง เหมือนเป็นช่อง Service อยู่ห้องน้ำ (หลัง) ชั้น 3
กับอีกช่องใส่แผ่นใสอยู่ห้องน้ำ (หน้า) ชั้น 3 (แต่แสงไม่เข้านะ เพราะบริเวณนั้นไม่ใช่หลังคาใส)

ก็เลย งง เล็กน้อย ตกลงเป็นปกติใช่ป่าว!! .... เดี๋ยวคงต้องถามโฟร์แมนอีกที .... ยังไงก็ขอบคุณนะคะ

ปล. สวนยังจัดไม่เสร็จหรอคะ .... ^_^

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » จันทร์ 06 ก.พ. 2012 3:11 pm

จากประสบการณ์ อะไรที่คุยกับโฟแมน เค้าจะบอกไม่มีปัญหา ไม่ผิด ไว้ก่อน
แนะนำคุณรวงร้าว ทุกๆ เรื่องก่อนคุยหาความรู้ก่อนครับ ผมต้องมาตามงานที่เค้าเคยบอกแบบนี้อยู่หลายเรื่อง
ถามผมก็ได้ครับ
อย่างเรื่องนี้ ช่องอีกช่องที่ว่าที่ไม่มีแสงเข้า เป็นกระจก หรือเปล่าครับ ของผมจะมีช่องแสงเข้า 1 ช่องขึ้นเพดาน 1
ถ้าเป็นช่องที่แสงเข้าแต่ แสงไม่เข้าก็แสดงว่า ทำผิดครับ
มีหลายอย่างที่เค้าทำผิด ถ้าเราไม่ติไม่ท้วง เค้าก็จะผ่านไป จนเข้าอยู่เราถึงรู้ว่ามันไม่ถูกไม่ควรเป็นอย่างนั้น

ปล. สวนยังไม่มีกำหนดเสร็จครับ 555 ทำเรื่อยๆ ทำวันละนิด วันละหน่อย ;D ;D

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » จันทร์ 06 ก.พ. 2012 3:28 pm

บ้านใหม่ เขียน:ช่องอีกช่องที่ว่าที่ไม่มีแสงเข้า เป็นกระจก หรือเปล่าครับ ของผมจะมีช่องแสงเข้า 1 ช่องขึ้นเพดาน 1
ถ้าเป็นช่องที่แสงเข้าแต่ แสงไม่เข้าก็แสดงว่า ทำผิดครับ;D ;D

คือบ้านเรามีทั้งหมด 3 ช่อง
1. ช่องกระจก (แสงเข้า) ตรงโถงบันได
2. ช่อง Service ในห้องน้ำ (หลัง) ชั้น 3
3. ช่องกระจก (แสงไม่เข้า) ในห้องน้ำ (หน้า) ชั้น 3

2 ลำดับแรกก็เข้าใจอยู่ แต่ลำดับที่ 3 นี่ งง มากเลย ไม่รู้ว่าที่ถูกเป็นอย่างไร???

ลลี

โพสต์โดย ลลี » อังคาร 07 ก.พ. 2012 5:17 pm

ช่องใหญ่มั๊ย น่ะ ถ้าไม่ใหญ่ และปิดตาย ผมว่าติดผิดแฮ๋มๆ

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » พฤหัสฯ. 08 มี.ค. 2012 9:31 am

สรุปแล้วคือช่องแสงจริงๆ แต่แสงเข้าน้อยมาก
>>> ช่องเปิดได้ค่ะ
แล้วได้มีโอกาสขอเข้าไปดูบ้านที่กำลังตรวจรับอยู่ก็มีแบบนี้ทุกหลังค่ะ
ขอบคุณค่ะ

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » พุธ 14 มี.ค. 2012 9:05 am

สวัสดีค่ะ คุณบ้านใหม่ :D

เห็นติดตู้จดหมายสีแดงด้วย ว่าแต่สวนหน้าบ้านเสร็จหรือยังเอ่ย
เหล็กดัดเลือกร้านได้หรือยัง?? ต้องติดจากด้านในใช่ไหม
ของเราตอนแรกหลังบ้านจะติดจากด้านนอก
แต่ช่างบอกว่าบัวมันไม่แข็งแรง ให้ติดที่ด้านในจะแข็งแรงกว่า (เชื่อนะ... แต่ไม่สวยเลย)

เราโอนแล้ว ... รอต่อเติมครัวอยู่ ... ใกล้ย้ายแล้ว ...

>>> ตามเรื่องนิดนึง (ขี้เกียจแตกทู้)
สรุปเรื่องกลิ่นห้องน้ำเป็นไงบ้าง ... โครงการแก้ไขยังไง
ของเราเริ่มมีกลิ่นไม่พึงประสงค์ที่ ชั้น 3 เหมือนกัน (ขนาดไม่ค่อยได้ใช้นะเนี่ย) :o

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » พุธ 14 มี.ค. 2012 4:52 pm

สวนยังไม่เสร็จครับ โครงการ นี้คงอีก หลายปีกว่าจะเสร็จครับ ง่ะๆ กะทำเรื่อยๆ เวลาว่างๆ น่ะครับ
เหล็กดัดผมให้เค้าติดด้านนอกครับ จะลำบากช่างหน่อย แต่เพื่อความสบายใจ ของคนอยู่

ยินดีด้วยครับเป็นเจ้าจองเต็มตัวล่ะ แต่อำนาจในการต่อรองกับโครงการก็น้อยลง ง่ะๆ
โอนมาเมื่อไรครับ

ส่วนห้องน้ำผม กลิ่นหายแล้วครับ เค้ายกครั้งแรก กลิ่นหนักกว่าเก่าเหม็นจนเข้าไม่ได้ เลยตามมาอีก ครั้ง คราวนี้ ยืนดูเค้าทำเองเลยครับ
กลิ่นหายแล้ว

ปล.ผู้รับเหมาชื่อไรครับ น่าจะคนเดียวกันหรือเปล่า pm มาก็ได้ครับ

บุคคลทั่วไป

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 9:55 am

โอนมาเมื่อไรครับ
;) โอนต้นเดือนนี้เองค่ะ

ส่วนห้องน้ำผม กลิ่นหายแล้วครับ
;) ดีใจด้วยค่ะ

เค้ายกครั้งแรก กลิ่นหนักกว่าเก่าเหม็นจนเข้าไม่ได้ เลยตามมาอีก ครั้ง คราวนี้ ยืนดูเค้าทำเองเลยครับ
กลิ่นหายแล้ว
;) รบกวนอธิบายขั้นตอนหน่อยได้ไหมคะ คือยกนี่หมายถึงยกฐานชักโครกแล้ววางใหม่ใช่ไหมคะ
;) ยกแล้ววางใหม่ ไม่เข้าใจว่ามันเกี่ยยวกับการแก้ไขกลิ่นได้ยังไง ช่วยอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงได้ไหมคะ

ผู้รับเหมาชื่อไรครับ น่าจะคนเดียวกันหรือเปล่า
;) เจ๊หมวยค่ะ คนเดียวกันป่าวเอ่ย?

;D นอกจากเรื่องกลิ่นห้องน้ำแล้ว มีปัญหาเรื่องอื่นด้วยหรือเปล่าคะ
เห็นผู้รับเหมาบอกว่าเฟส 1 หลายหลัง จะมีปัญหาเรื่องปูนฉาบร้าวววว

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » พฤหัสฯ. 15 มี.ค. 2012 10:03 am

ยินดีด้วยครับเป็นเจ้าจองเต็มตัวล่ะ แต่อำนาจในการต่อรองกับโครงการก็น้อยลง ง่ะๆ
;) ยังต้องต่อรองอะไรอีกหรอคะ

;D พอดีได้จังหวะขายคอนโดได้ ขอคนซื้อไว้ถึงสิ้นเดือนนี้ ถึงครัวไม่เสร็จก็ต้องย้ายแล้ว

;D เช้าๆ ในซอยรถติดมากไหมคะ (ห่วงร้านแกส กับโรงน้ำแข็ง แล้วก็รถจอดข้างทาง) คือคาดว่าตอนเช้าออกจากหมู่บ้านต้องเลี้ยวขวา ออกซอยข้างนิสสันค่ะ

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » ศุกร์ 16 มี.ค. 2012 11:53 pm

ผู้รับเหมา ชุดเดียวกันเลย ครับ หมวย+ปัด+ชุมพล

ต่อรองงานแก้ไข ครับ คราวนี้เราจะปวดหัวกับตามเค้ามาแก้งานที่เค้าทำชุ่ยไว้

ทางนั้นไม่เคยออกเช้าๆ เหมือนกันครับ แต่รถน่าจะติดนะครับ เพราะ ดูตอนเย็นๆ รถก็ เยอะมาก มันเหมือน 4 แยก กลายๆ
เพราะ สามแยก ซ้อน สามแยก

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » ศุกร์ 16 มี.ค. 2012 11:58 pm

ส่วนเรื่องติดตั้ง
มันพี่มีปัญหา เพราะ มีช่องว่า ระหว่างท่อกับชักโคลก นะครับ
ถ้าติดตั้งดีๆ จริงๆ ต้องมีขี้ผึ้ง หรือ ผมเห็นเค้าใช้ ปูน แต่ต้องตั้งให้ตรงรูจริงๆ
ส่วนใหญ่ เค้าไม่ค่อยวัดว่า ที่ตรงๆ จริงๆ มันต้องห่างจาก ท่อด้านล่ะเท่าไร เห็นครั้งแรก เอาปูนๆ แปะๆ แล้วยกตั้งเลย
ใช้การกะด้วย สายตา ทุกห้อง ....
ชุดนั้นไม่ใช่แค่งานนี้นะครับที่เค้าทำแบบไม่มีมาตรฐาน ดูแล้วทุกๆ งานนะครับ
คุณรวงข้าวทำใจไว้เยอะๆ นะครับ ยังมีอะไรที่เค้าหมกเม็ดไว้อีกเยอะ (ผมก็ค่อยๆ เจอเรื่อยๆ)

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » จันทร์ 19 มี.ค. 2012 12:24 pm

ชุดนั้นไม่ใช่แค่งานนี้นะครับที่เค้าทำแบบไม่มีมาตรฐาน ดูแล้วทุกๆ งานนะครับ
คุณรวงข้าวทำใจไว้เยอะๆ นะครับ ยังมีอะไรที่เค้าหมกเม็ดไว้อีกเยอะ (ผมก็ค่อยๆ เจอเรื่อยๆ)
??? ที่เจอทีอะไรบ้างคะ แนะนำด้วยค่า
นอกจากผนังฉาบไม่เรียบ แล้วมีรอยร้าววว
ตอนแรกคิดว่า โอ แล้ว ฟังแบบนี้เริ่มหนาว

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » อังคาร 20 มี.ค. 2012 11:25 am

ตอนนี้ที่เจอ
- ปั๊มน้ำนำหยด
- ก๊อกน้ำ 1 ในสามของทั้งหมดเป็นสนิม
- พื่นลามิเนต เดินแล้วบู๋มบางที
- ล่าสุดที่เพิ่งเจอ อันนี้น่ากลัวหน่อย คือทางระบายน้ำ จุดเชื่อมต่อของท่อน้ำ เค้าอัดดินไม่แน่น และ คอนกรีด เป็นรูทำให้ดินบริเวนใกล้ๆ ท่อระบายน้ำยุบลงไป
ผมเจอเพราะรดน้ำต้นไม้แล้วรดเท่าไร น้ำก็ไหลลงดินหมด เลยเปิดผาท่อระบายน้ำดู น้ำไหลเป็นโพลงเลยครับ พาดินทราย ไหลลงท่อระบายน้ำออกไปทางหน้าบ้านหมด

อันนี้น่ากลัวครับถ้าทำลานจอดรถแล้วด้วย กว่าจะรู้ พื้นก็ทรุดไปแล้วถึงจะเห็นว่าเค้าชุ่ยไว้แค่ไหน ถ้าเจอมันก่อน 1 ปีก็ดีไปครับ
แนะนำให้เช็คง่ายๆ ว่าท่อระบายน้ำมีติดหรือทรายไหล ลงไปด้วยหรือเปล่า

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » อาทิตย์ 01 เม.ย. 2012 6:47 pm

คุณรวงข้าว เข้าอยู่แล้วเป็นไงบ้างครับ
เจอปัญหาอะไรไหม

รวงข้าว.

โพสต์โดย รวงข้าว. » พฤหัสฯ. 12 เม.ย. 2012 11:28 am

ตอนนี้ที่เจอ ห้องนอนกหลัง ชั้น 3 พอเปิดประตูเข้าห้องมีกลิ่นแปลกๆ ไม่รู้กลิ่นอะไรเหมือนกัน
แต่แค่ช่วงเดียวนะ (ชั้น 3 พอเปิดประตูเข้าจะมีช่องนิดนึง) ลองเปิดหน้าต่างทิ้งไว้แล้วก็ยังไม่หาย
เดี๋ยวลองดูสักพัก แล้วที่เปิดก็อกน้ำกับที่ใส่ฝักบัว มันหลุดบ่อยๆ เวลาใช้งานจริง (บ้านใหม่นะเนี่ย)

ส่วนอื่นยังไม่เจอปัญหานะ ผนังบิ่นตอนขนย้าย อันนี้ไม่ว่ากัน

แต่สงสัยว่าเค้าจะก่อสร้างกันข้ามปีเลยหรอ ไม่ปิดโครงการสักที นานมากเลย

คุณบ้านใหม่ไปรับบัตร Car Park หรือยังคะ (ไม่รู้จะไปรับหรือเปล่า ... ลืมไปไม่มีรถเนอะ)

บ้านใหม่
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย บ้านใหม่ » พฤหัสฯ. 12 เม.ย. 2012 2:51 pm

ยังเลยครับ
ช่วงนี้ปั่นงานใช้หนี้บ้านอย่างเดียวเลย ครับ 5555
เรื่องซ่อมผมก็ยังเหลืออีกเยอะเลย

• Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด

ย้อนกลับไปยัง