กระทู้ถามเส้นทาง กรุงเทพ ไปเชียงคาน ขับไปเอง เส้นไหนดีครับ จาก pantip

เลยอยู่ห่างจากกรุงเทพฯ ประมาณ 520 กิโลเมตร มีพื้นที่ 11,424 ตารางกิโลเมตร เป็นจังหวัดชายแดนในภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน
pantip
Sr. Member
Sr. Member
ติดต่อ:

กระทู้ถามเส้นทาง กรุงเทพ ไปเชียงคาน ขับไปเอง เส้นไหนดีครับ จาก pantip

โพสต์โดย pantip » เสาร์ 08 ต.ค. 2016 1:44 pm

มีสมาชิกตอบให้หลากหลาย
เช่น
ลุงช้าง เมืองปาย
ไปสระบุรึ-เพชรบูรณ์(แวะกินไก่ย่างวิเชียรบุรี)-ไปหล่มสัก-ไปหล่มเก่า

ผ่านภูเรือ-เข้าจังหวัดเลย-อีกนิดก็ถึงเชียงคาน เดี๋ยวมีเซียนเชียงคานเข้ามา

บอกระยะทางแน่นอนครับ

คุณ manu-forever
จากกรุงเทพฯ ไปสระบุรี เลยตัวเมืองไป มีทางแยกขวาไปจังหวัดเพชรบูรณ์ ทางหลวง 203 ผ่านหล่มสัก หล่มเก่า เข้าภูเรือ ไปจังหวัดเลย และก็เชียงคาน

คุณ ไม่ออกชื่อ
ไม่แน่ใจว่าเส้นทางข้างบนจะใกล้กว่าหรือเปล่า แต่สายนั้นไม่ค่อยมีรถ คงขับสะดวกอยู่หรอก

บ้านผมอยู่ขอนแก่น แต่ก่อนทำงานในกรม ต่อมาย้ายมาอยู่เชียงคานก็ใช้เส้นทาง กทม โคราช ขอนแก่น ชุมแพ เลี้ยวขวามาทางภูกระดึง หนองหิน วังสะพุง เมืองเลย แล้วเลี้ยวขวาไปเชียงคาน

ระยะทาง กทม เมืองเลยโดยเส้นทางนี้ ๕๒๐ กม + เมืองเลย เชียงคาน ๔๘ กม.

โชคดีมีความสุขที่เชียงคานนะครับ

pantip
Sr. Member
Sr. Member
ติดต่อ:

Re: กระทู้ถามเส้นทาง กรุงเทพ ไปเชียงคาน ขับไปเอง เส้นไหนดีครับ จาก pantip

โพสต์โดย pantip » เสาร์ 08 ต.ค. 2016 1:46 pm

คุณ โฟมน่ารัก
โพสแผนที่ กทม - เชียงคาน
ประมาณนี้
map.php

คุณ i_santi
ไปทางเส้นเหลืองขับง่ายกว่า มีโค้งบนเขาเยอะหน่อยช่วงหล่มเก่า-ด่านซ้าย

ถ้าเส้นแดง ไม่มีเส้นที่เป็นโค้งแบบบนเขา แต่บางช่วงเช่นชุมแพ-ขอนแก่น

ถนนจะเล็ก รถใหญ่เยอะ ต้องหาจังหวะแซงบ่อยหน่อย

ไปเชียงคานอย่างเดียว ส่วนตัวแล้วผมว่าไม่คุ้มอย่างมาก กับการลงทุนขับรถไป

ดีที่ผมแวะภูทับเบิกก่อนคืนนึง ไม่สนใจมั่งเหรอครับ

ขากลับนี่สิยาวกลับ กทม. 500กว่าโล

เสียดาย มีเวลาน้อยไปหน่อย ไม่งั้นแวะค้างที่ไหนอีกสักคืน

ได้เที่ยวคุ้ม ไม่เหนื่อยเกินด้วย

คุณ Farmer_Investor95
แนะนำเส้นสีเหลืองเหมือนกันครับ เพราะมีที่แวะเที่ยวได้เยอะครับ แต่อย่างพี่ท่านแรกๆ ว่า ไปเชียงคานที่เดียวเลยเหมือนจะขับรถนานน่ะครับ ตอนผมไป ผมแวะตามนี้ครับ เขาค้อ-- > ภูทับเบิก--> ภูเรือ -- > เชียงคาน พักที่ละ 1 คืนครับ ก็ ok นะครับ ขับรถไม่เหนื่อย แต่ละที่ห่างมันไม่มากครับ แต่วันไปภูทับเบิกคนบนภูเยอะมากๆ ครับ เลยไม่ค่อยประทับใจ แต่ที่เขาค้อ กับภูเรือ ok ครับเยี่ยม

ย้อนกลับไปยัง