เรื่อง Feed ครับ

Classifieds ลงโฆษณาฟรี โฆษณา จ้างงาน หางาน แนะนำสินค้า ลงประกาศฟรี บริการ โปรโมทเว็บ เว็บไซต์หาเงิน
Cantaloop
Sr. Member
Sr. Member

เรื่อง Feed ครับ

โพสต์โดย Cantaloop » อังคาร 08 ก.ย. 2009 4:22 pm

ช่วยอธิบายทีครับว่ามันใช้งานยังไง

คือผมก็ลองหาอ่านในบอร์ดดูแล้วนะแต่ไม่ค่อยเข้าใจนะ

ขอแบบ อธิบายให้ควายฟังเลยละกันครับ

ขอบคุณมากครับ

kapoo zuza
Super Member
ติดต่อ:

Re: เรื่อง Feed ครับ

โพสต์โดย kapoo zuza » อังคาร 08 ก.ย. 2009 8:24 pm

Cantaloop เขียน:ช่วยอธิบายทีครับว่ามันใช้งานยังไง

คือผมก็ลองหาอ่านในบอร์ดดูแล้วนะแต่ไม่ค่อยเข้าใจนะ

ขอแบบ อธิบายให้ควายฟังเลยละกันครับ

ขอบคุณมากครับ

มีอะไรกับ feed หรือครับ
คูปอง Hostgator $0.01 pocketrays
รูปภาพ
[รูปภาพ

คนมันเลว
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย คนมันเลว » เสาร์ 12 ก.ย. 2009 2:31 pm

มันคอือะไรอยากรู้ด้วยคนครับ

kapoo zuza
ติดต่อ:

โพสต์โดย kapoo zuza » เสาร์ 12 ก.ย. 2009 5:39 pm

ใช่ rss feed ใหมครับ ถ้าใช้ก็ตามนี้เลยครับ
เกริ่น
RSS (ตามความหมายที่ Wikipedia บัญญัติไว้) หมายถึง รูปแบบการรับข่าวสารอีกแบบหนึ่งบนเว็บไซต์ต่างๆ ที่ใช้สำหรับเว็บไซต์ที่เนื้อหาอัพเดทอยู่บ่อยๆ สม่ำเสมอ อย่างเช่น เนื้อหา บทความ ความเห็น บน Blog, หัวข้อข่าวต่างๆที่น่าสนใจ รูปแบบไฟล์ RSS (เรียกกันง่ายๆว่า feed หรือ web feed หรือ channel ก็เหมือนๆกันนะ) โดยถูกจำกัดอยู่ในรูปแบบ ข้อมูลย่อๆ แต่เป็นเนื้อในเว็บไซต์นั่นละ หรือ บางส่วนที่น่าสนใจเท่านั้นจริงๆ โดยที่เราใช้โปรแกรม หรือ เว็บไวต์ที่รับ ฟีด อัตโนมัติ ทำหน้าที่รับข้อมูลข่าวสารจากเว็บนั้นๆ มา โดยไม่ต้องไปตามเข้าเว็บของทุกๆเว็บที่เราชอบให้เสียเวลา

ถ้าพูดง่ายๆ ก็หมายถึง เราสมัครรับ ฟีด จากเว็บใดเว็บหนึ่ง ก็ใช้โปรแกรมรับฟีด หรือที่เรียกกันว่า RSS Reader หรือ feed reader หรือ Aggregator (มันก็คือ ซอฟต์แวร์ที่รับฟีด หรือ เป็นเว็บแบบ?? แอพลิเคชัน ในรูปแบบที่เข้าใจง่ายๆ) โดยที่ผู้ให้คลิกที่ ไอคอนนี้ แบบประมาณนี้ แล้วใช้ RSS Reader มารับข่าวสาร จากนั้นเมื่อเว็บไซต์อัพเดทข้อมูล มันก็จะแจ้งขึ้นมาให้ทราบว่า เว็บนี้ไง เว็บนี้ไง อัพเดทข้อมูลแล้ว ไปดูสิ ?? อะไรประมาณนั้นครับ อิอิ
แต่ถ้าเราจะสมัครใช้กับบล็อคของเราเองก้ต้องไปสมัครที่

โค้ด: เลือกทั้งหมด

http://www.feedburner.com/
เรื่องขั้นตอนการสมัครสมาชิกนั้น ผมขอข้ามไปนะครับเพราะคิดว่าคงรู้กัน เมื่อระบบตรวจพบว่าบล็อกเรามีฟีด ก็จะแจ้งผลออกมา ถ้าผิดพลาดแสดงว่าระบบฟีดของเรามีปัญหา ก็ให้เราตั้งชื่อฟีด และกำหนด Address ลงไปได้เลย (ถ้าซ้ำก็จะไม่ผ่าน) เอาแค่นี้แล้วกันครับเดี่ยวมีผู้รู้มาต่อให้
คูปอง Hostgator $0.01 pocketrays
รูปภาพ
[รูปภาพ

ย้อนกลับไปยัง