เมษานี้ ขอนแก่นจัดเทศกาลโคมไฟไดโนเสาร์ ร่ายยาวไปจนถึง พฤษภาคม

ขอนแก่นไม่เพียงจะเป็นศูนย์กลางของภาคอีสานโดยเหตุผลทางภูมิศาสตร์เท่านั้น แต่ยังเป็นศูนย์กลางทางการศึกษาและเทคโนโลยี ขอนแก่นมีพื้นที่ประมาณ 10,885 ตารางกิโลเมตร
man1234
Newbie
Newbie

เมษานี้ ขอนแก่นจัดเทศกาลโคมไฟไดโนเสาร์ ร่ายยาวไปจนถึง พฤษภาคม

โพสต์โดย man1234 » อังคาร 04 เม.ย. 2017 10:59 am

ในฐานะที่เป็นชาวขอนแก่น รู้สึก “ห่าวอีหลี่” (ตื่นเต้นมากๆ) ค่ะ หลังจากได้ทราบข่าวว่าจะมีการจัดเทศกาลโคมไฟ ไดโน่ ขอนแก่น ปี 2560 ที่เขาจะนำ “น้องไดโน่” ไดโนเสาร์มาสคอตประจำจังหวัดขอนแก่น และไดโนเสาร์สายพันธุ์ไทยพันธุ์ต่างๆ ที่พบใน อ.ภูเวียง มาหล่อเป็นโคมไฟตั้งประดับไว้ใน สวนเรืองแสง (สวนสาธารณะประตูเมืองขอนแก่น) และโคมไฟลายสัตว์ต่างๆ ให้ถ่ายรูปเล่นได้อีกด้วย
ซึ่งเทศกาลเมืองขอนแก่นเขาจะเปิดให้ชมกันทุกวัน ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 8 เมษายนนี้ ไปถึง 14 พฤษภาคม 2560 เลยค่ะ และรู้สึกว่าเขาจะมีเวทีมหรสพทุกวันเสาร์-อาทิตย์ด้วย
ว่างๆ ก็ว่าจะพาเจ้าตัวดื้อที่บ้านไปถ่ายรูปเล่น และให้เขารู้จักไดโนเสาร์ที่เคยพบในประเทศไทยบ้างค่ะ จะได้สอนความรู้นอกห้องเรียนให้เขาไปในตัว (ยิ้ม)
ขอบคุณข่าวและรูปประกอบจาก https://www.ecitepage.com/#?*/ ด้วยนะคะ
รูปภาพ

อัตถาชน
Newbie
Newbie

Re: เมษานี้ ขอนแก่นจัดเทศกาลโคมไฟไดโนเสาร์ ร่ายยาวไปจนถึง พฤษภาคม

โพสต์โดย อัตถาชน » พุธ 19 เม.ย. 2017 4:46 pm

เวลามีเทศกาลอย่างนี้ ปกติผมก็ชอบไปถ่ายรูปแสงไฟต่างๆ ที่สวนเรืองแสงอยู่แล้วครับ เขาจัดสวยดีทุกปีอยู่แล้ว ได้ฝึกทักษะการถ่ายรูปของตัวเองไปในตัวด้วย ใครอยากเป็นนางแบบให้ผม เดี่ยวมาเจอกันที่งานนี้นะ อิอิ

ย้อนกลับไปยัง