มีเพื่อนใครบ้าแบบนี้บ้าง พักโรงแรมคิดแต่จะเอาคุ้ม ด้วยวิธีงี่เง่า

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
smith88
Newbie
Newbie

มีเพื่อนใครบ้าแบบนี้บ้าง พักโรงแรมคิดแต่จะเอาคุ้ม ด้วยวิธีงี่เง่า

โพสต์โดย smith88 » จันทร์ 26 ต.ค. 2015 8:08 pm

เวลาผมไปที่พักพัก ไม่ว่าจะเป็นโรงแรม หรือ สถานที่ไปใช้บริการ ผมจะใช้บริการไม่ค่อยคุ้มเท่าไร <บางที่ที่ไม่มี Key Card ตัดระบบไฟ> คือผมเคยไปเที่ยวกับเพื่อน เวลาเพื่อนไปพักก็จะใช้บริการสถานที่พักอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเปิดแอร์ เปิดไฟ ทิ้งไว้ในขณะที่เราไม่ได้ อยู่ที่ห้อง หรือการใช้น้ำบางทีก็เปิดทิ้งไว้ บางทีผมก็ถามเขานะว่าทำไมถึงเปิดทิ้ง มันก็บอกว่า เราเสียเงินแล้วใช้ๆ ไปให้เหอะยังไงโรงแรมก็เงินหรือกำไรจากเราไปแล้ว แต่ผมคิดต่างจากเพื่อน คือก็จริงอยู่ที่ว่าเราเสียเงินไปแล้วจะต้องใช้ให้คุ้ม แต่ผมมองอีกมุมนะว่า เราเสียเงินไปก็จริงแต่เราก็ ไม่ควรใช้ทรัพกรที่มีอย่างจำกัดทิ้งขว้าง ก็เข้าใจว่าถ้าเราไม่ใช้เต็มที่ของสถานที่พักเราก็อาจจะขาดทุน แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องขาดทุนกับการใช้ทรัพยากรเท่าไร เวลาผมไปเที่ยวถ้าเจอ แอร์เปิดทิ้วไว้ หรือไฟ ก็จะพยายามปิด ก็เข้าใจว่าเวลากลับมามันก็จะร้อนแต่ก็ไม่ซีเรียสนะ ไม่รุ้ว่ามีใครคิดแบบผมเปล่า

paradoxz
Newbie
Newbie

Re: มีเพื่อนใครบ้าแบบนี้บ้าง พักโรงแรมคิดแต่จะเอาคุ้ม ด้วยวิธีงี่เง่า

โพสต์โดย paradoxz » จันทร์ 16 พ.ย. 2015 12:06 am

คิดเหมือนกันเลยค่ะ แต่พอเดือนบอกเพื่อนเค้าก้จะบอกเราว่าเด่วไม่คุ้มๆ เหอๆ

ย้อนกลับไปยัง