Re: บวกลบจิตพิสัย เหตุผลที่ต้องรู้ทุกคน (ขอตั้งที่นี่แทนฟีดแบคนะคะ)

คุยกันได้ แวะมาทักทาย ทุกเรื่อง จับฉ่าย รวมมิตร บ้านเล็กบ้านน้อย
พูดคุยเรื่องนอกบ้าน
Kanikapu
ติดต่อ:

>>>>> บวก - ลบจิตพิสัยต้องมีเหตุผลเสมอ <<<<<

โพสต์โดย Kanikapu » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 4:59 pm

จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้ไม่ใช่เพื่อแจ้งให้ทราบกฎ แต่เพื่อให้เข้าใจกฎมากขึ้น

ดังนั้นขออนุญาต Mod ปล่อยกระทู้นี้ไว้ที่นี่ทีนะคะเพื่อให้สะดวกในการสอบถาม

อีกอย่างไม่คลางแคลงใจที่จะโพสกันเพราะไม่นับคะแนน และก็บอร์ดนี้คนเข้าเยอะกว่าบอร์ดนั้นซึ่งหลายๆคนก็บอกแต่ว่าไมทราบ  ;D

Kanikapu เขียน:จุดประสงค์ของระบบจิตพิสัย มีไว้เพื่อไว้แสดง การขอบคุณ ของผู้ที่มีน้ำใจที่ช่วยเหลือ แนะนำ ให้ความรู้ดีๆ (และในทางตรงข้าม เช่นก่อความวุ่นวาย) แก่เรา ดังขั้นการเพิ่ม หรือลบ จิตพิสัยจำเป็นต้อง ให้เหตุผลทุกครั้ง

ตอนนี้ มีการลบ แบบไม่มีเหตุผล เยอะ
ต่อไป ใครที่จะ ลบ หรือ บวก ใครที่ไม่มีเหตุผล(เมื่อตรวจสอบแล้วว่าไม่มีเหตุผลที่สมควร) สมาชิกท่านนั้นจะถูกลด จิตพิสัยของตัวเองออก ด้วยเท่ากับ จำนวนที่ พวก ลบ โดยไม่มีเหตุผล
แบบนี้น่าจะ OK นะครับ  

- บวกให้กับคนที่เป็นดาวน์ไลน์ตัวเองหรือบวกให้กับคนที่ทำธุรกิจกับตัวเอง (เคยมีคนถามมาค่ะ) <------------------ ได้ครับ เป็นการขอบคุณ หรือโดนโกงมา โดนเอาเปรียบมา แต่ไม่ใช่การแลก หรือ กั่นแกล้งกัน
- บวกให้คนอื่นเพราะอยากบวกให้  แต่ไม่ใช่การแลก (กรณีนี้มีคนนึงทำประจำเลยอยากรู้เป็นพิเศษน่ะค่ะ)  >:D >:D >:D  <------------ ไม่ใช่เหตุสมควรครับ
- บวกให้แต่ใส่เหตุผลมั่วๆ (ประมาณว่าเห็นเค้าโดนลบเลยบวกให้แต่ นึกเหตุผลไม่ออก)  :D    <------------ ไม่ใช่เหตุสมควรครับ เดี๋ยวจะไม่มีที่สินสุด
- ลบด้วยเหตุผลว่าเกรียน แต่ตรวจสอบไม่ได้ว่าเกรียนยังไงเนี่ย ทำไงดีคะ (กำหนดให้ระบุเพิ่มดีมั้ยคะ กันคนใส่มั่ว)  <-------- ต้องระบุเหตุผลจริงๆ

Kanikapu เขียน:
Kanikapu เขียน:จุดประสงค์ของระบบจิตพิสัย มีไว้เพื่อไว้แสดง การขอบคุณ ของผู้ที่มีน้ำใจที่ช่วยเหลือ แนะนำ ให้ความรู้ดีๆ (และในทางตรงข้าม เช่นก่อความวุ่นวาย) แก่เรา ดังขั้นการเพิ่ม หรือลบ จิตพิสัยจำเป็นต้อง ให้เหตุผลทุกครั้ง

ตอนนี้ มีการลบ แบบไม่มีเหตุผล เยอะ
ต่อไป ใครที่จะ ลบ หรือ บวก ใครที่ไม่มีเหตุผล(เมื่อตรวจสอบแล้วว่าไม่มีเหตุผลที่สมควร) สมาชิกท่านนั้นจะถูกลด จิตพิสัยของตัวเองออก ด้วยเท่ากับ จำนวนที่ พวก ลบ โดยไม่มีเหตุผล
แบบนี้น่าจะ OK นะครับ  

กระทู้นี้ถูกขุดขึ้นมาหลายรอบแล้ว หวังว่าต่อไปจะไม่มีใครโพสว่าไม่ทราบอีกนะคะ เพราะกระทู้นี้ถูกปักหมุดแล้ว
และหากไม่ทราบนั่นก็ไม่ถือว่าเป็นข้อแก้ตัวใดๆต่อไปอีก เพราะนี่ก็ถือเป็นกฎที่ทุกคนควรรับทราบ ควรใส่ใจ

Kanikapu เขียน:- บวกให้กับคนที่เป็นดาวน์ไลน์ตัวเองหรือบวกให้กับคนที่ทำธุรกิจกับตัวเอง (เคยมีคนถามมาค่ะ) <------------------ ได้ครับ เป็นการขอบคุณ หรือโดนโกงมา โดนเอาเปรียบมา แต่ไม่ใช่การแลก หรือ กั่นแกล้งกัน
- บวกให้คนอื่นเพราะอยากบวกให้  แต่ไม่ใช่การแลก (กรณีนี้มีคนนึงทำประจำเลยอยากรู้เป็นพิเศษน่ะค่ะ)  >:D >:D >:D  <------------ ไม่ใช่เหตุสมควรครับ
- บวกให้แต่ใส่เหตุผลมั่วๆ (ประมาณว่าเห็นเค้าโดนลบเลยบวกให้แต่ นึกเหตุผลไม่ออก)  :D    <------------ ไม่ใช่เหตุสมควรครับ เดี๋ยวจะไม่มีที่สินสุด
- ลบด้วยเหตุผลว่าเกรียน แต่ตรวจสอบไม่ได้ว่าเกรียนยังไงเนี่ย ทำไงดีคะ (กำหนดให้ระบุเพิ่มดีมั้ยคะ กันคนใส่มั่ว)  <-------- ต้องระบุเหตุผลจริงๆ

ตามข้อแรก การขอบคุณตามปกติคือการแสดงความชื่นชมกับสิ่งได้รับซึ่งนานๆทีถึงจะมีให้เห็น
แต่การไล่บวกให้กับคนๆนึงทุกวันจะพิจารณาเป็นรายคนไปนะคะ เนื่องจากบางทีมีการไล่บวกของคนๆนึงให้กับอีกคนทุกๆวันด้วยเหตุผลเดิมๆ
    ส่วนการทำธุรกิจร่วมกัน การขอบคุณเพื่อแสดงความชื่นชมให้กับอีกฝ่าย นานๆทีค่อยทำก็ได้ค่ะ ไม่ใช่กดให้ทุกครั้งที่ทำธุรกิจร่วมกัน
เช่นนี้การทำธุรกิจหากทำทุกวันไม่ต้องกดให้กันทุกวันงั้นหรือคะ เช่นนี้ไม่ต่างจากการแลกจิตพิสัยกันเลย เพราะทั้งสองฝ่ายต่างก็กดให้กันและกัน
(เจตนาของคุณใช่ว่าทางผู้ดูแลไม่ทราบ รู้ได้เพราะการกระทำของคุณและการแจ้งของสมาชิกบอร์ด
และเพราะว่าแต่ก่อนเหตุผลดูที่หน้าเว็บจึงไม่มีการเตือน แต่ ณ ตอนนี้ดูที่เจตนาด้วยดังนั้นต่อไปนี้หากมีเจตนาแอบแฝงท่านจะโดนลงโทษด้วย)

นอกจากนี้ การใส่เหตุผลเป็นคำด่า หรือแสดงความไม่พอใจใดๆ ต่อไปจะไม่พีเอ็มถามแล้วนะคะ เนื่องด้วยถือว่าทุกคนต้องรับทราบเรื่องการใส่เหตุผล และการใส่เหตุผลเป็นคำด่าก็ไม่ใช่เหตุผลที่สมควรด้วย สิ่งที่ควรคือเหตุผลที่ไม่ชอบไม่ใช่การแสดงอารมณ์ที่ไม่ชอบ และอีกอย่างหากจะขอบคุณสมาชิกที่ทำสิ่งที่ตัวเองพอใจด้วยการบวกแล้ว ควรใส่เหตุผลดีๆด้วยค่ะ ไม่ใช่ พิมพ์แค่ "ดี" , "555555" เพราะนี่ไม่ใช่เหตุผล หากคุณขี้เกียจพิมพ์ขนาดนั้นก็อย่ากดให้เสียเวลาเลยค่ะ เพราะจะทำให้คุณทำผิดไปด้วย

icphysics เขียน:ตรวจพบว่า จงใจแลกจิตพิสัย ลบออกทั้ง ผู้ให้ และ ผู้รับ นะครับ....

คำว่าจงใจแลกหมายรวมถึง ทั้งสองฝ่ายต่างก็บวกให้กัน โดยใช้เจตนาแอบแฝงด้วยนะคะ

อ้างมาให้อ่านทั้งหมดก่อน หากไม่เข้าใจว่าอะไรจะผิดหรือถูกค่อยถามนะคะ

ณ ตอนนี้ มีการใส่เหตุผลโดยไม่ใช่เหตุผลที่สมเหตุสมผลเยอะมาก ดังนั้นกรุณาทำความเข้าใจกฎดีๆนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Kanikapu เมื่อ พฤหัสฯ. 25 ก.พ. 2010 9:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Spy_I-I
Subper Genius Membership
ติดต่อ:

Re: บวกลบจิตพิสัย เหตุผลที่ต้องรู้ทุกคน (ขอตั้งที่นี่แทนฟีดแบคนะคะ)

โพสต์โดย Spy_I-I » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 5:03 pm

รับทราบ ครับ

ท่านผู้ดูแลบอร์ด รูปภาพ

Kanikapu
ติดต่อ:

โพสต์โดย Kanikapu » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 5:04 pm

SPY_l-l เขียน:รับทราบ ครับ

ยังจะมากวนอีก กระทู้คุยไม่ใช่ให้รับทราบนะ  >:D >:D >:D

Kanikapu
ติดต่อ:

โพสต์โดย Kanikapu » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 5:15 pm

จากข้างบนมีแต่บวกทั้งนั้น ไม่ค่อยพูดถึงเรื่องลบ ดังนั้นจะโพสเพิ่มเองนะคะ

- ลบเพราะเค้าผิดกฎ สแปม โกง หรืออะไรก็ตาม ถ้าไม่ใส่เหตุผลอย่างที่ควรจะเป็น ก็จะถูกลบโทษเช่นเดียวกัน
- กะจะบวกแต่ไปกดโดนลบ (อันนี้คงเป็นเพราะไม่ทันดู) แต่ก็ถือว่าผิดค่ะ เพราะเค้าไม่ได้ทำผิดที่สมควรจะโดนกดลบ ดังนั้นคนกดจะโดนลงโทษเหมือนกัน

เย้ย แม่มาละ เดี๋ยวมาใหม่เมื่อมาได้  ;D

Spy_I-I
ติดต่อ:

โพสต์โดย Spy_I-I » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 5:21 pm

Kanikapu เขียน:จากข้างบนมีแต่บวกทั้งนั้น ไม่ค่อยพูดถึงเรื่องลบ ดังนั้นจะโพสเพิ่มเองนะคะ

- ลบเพราะเค้าผิดกฎ สแปม โกง หรืออะไรก็ตาม ถ้าไม่ใส่เหตุผลอย่างที่ควรจะเป็น ก็จะถูกลบโทษเช่นเดียวกัน
- กะจะบวกแต่ไปกดโดนลบ (อันนี้คงเป็นเพราะไม่ทันดู) แต่ก็ถือว่าผิดค่ะ เพราะเค้าไม่ได้ทำผิดที่สมควรจะโดนกดลบ ดังนั้นคนกดจะโดนลงโทษเหมือนกัน

เย้ย แม่มาละ เดี๋ยวมาใหม่เมื่อมาได้  ;D

อายุปู้นนี้

ยังกลัวแม่อีก รูปภาพ

Spy_I-I
ติดต่อ:

โพสต์โดย Spy_I-I » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 5:28 pm

เอาเหตุผลบางส่วนที่ผิดมาไห้ดู

สมาชิกเก่าโดนหัก จิตพิสัย ช่วยหักให้เหลือสัก -1 เผื่อจะมีกำลัง

ตามๆ กัน

คนผิดบ้างครั้งเราควรให้โอกาส ( ทั้งๆที่ไม่ได้ทำผิดไรเลย + ไห้ทำไม )

เกรียน ( ทั้งๆที่ไม่เกรียนเลย ใส่เหตผลไปได้ )

คนดูแลเค้าไม่อยากลบคนที่ไห้เหตผลผิดๆหรอก แต่มันหน้าที่ของเค้า

วงเล็บเจเติมเองนะ รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ 28 พ.ย. 2009 5:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ลุงไอซ์
Genius Membership

โพสต์โดย ลุงไอซ์ » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 6:15 pm

SPY_l-l เขียน:รับทราบ ครับ

รูปภาพ

Kanikapu
ติดต่อ:

โพสต์โดย Kanikapu » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 7:13 pm

เข้ามาแล้วถามได้นะคะว่า จะบวกหรือลบใคร แล้วใส่เหตุผลอย่างนี้ผิดหรือถูก มิฉะนั้นท่านจะผิดเอง  :D

Spy_I-I
ติดต่อ:

โพสต์โดย Spy_I-I » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 7:37 pm

นายจ้างน่ารักจัง จ่ายเงินตรงเวลา ชอบๆ จุ๊บๆ นี่ได้ป่าวรูปภาพ

Kanikapu
ติดต่อ:

โพสต์โดย Kanikapu » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 8:29 pm

SPY_l-l เขียน:นายจ้างน่ารักจัง จ่ายเงินตรงเวลา ชอบๆ จุ๊บๆ นี่ได้ป่าวรูปภาพ

Kanikapu เขียน:
- บวกให้กับคนที่เป็นดาวน์ไลน์ตัวเองหรือบวกให้กับคนที่ทำธุรกิจกับตัวเอง (เคยมีคนถามมาค่ะ) <------------------ ได้ครับ เป็นการขอบคุณ หรือโดนโกงมา โดนเอาเปรียบมา แต่ไม่ใช่การแลก หรือ กั่นแกล้งกัน

กรณีคล้ายกัน พิมพ์ได้ (แต่จะพิมพ์จริงหรอ) บอกแค่ว่าขอบคุณที่จ่ายค่าจ้างตรงเวลาก็พอมั้ง  :D

ปล. ถ้าไม่มีคนถาม เธอก็ถามมาเลยละกัน เราก็นึกไม่ออก (คนอื่นมาอ่านก็ไม่ถาม)  >:D

ลุJxมี
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย ลุJxมี » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 8:30 pm

คุคุคุ
รูปภาพ

Spy_I-I
ติดต่อ:

โพสต์โดย Spy_I-I » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 8:33 pm

คุรุรุ_Kururu เขียน:คุคุคุ

เหตผลแบบนี้โดนลบรูปภาพ

ลุJxมี
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย ลุJxมี » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 8:34 pm

สนมะ พี่เจ  PM จุ๊ๆ  เดี๋ญวเค้ารู้
รูปภาพ

Alone
Super Member
Super Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย Alone » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 9:19 pm

ไมกระทู้นี่ มีแต่คน แดง  ??? ??? ???
>:D
สู้เพื่อแม่ !
รูปภาพ
bot

vidar_boyzai
Super Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย vidar_boyzai » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 10:08 pm

รับทราบครับ

จากคน น้ำเงิน

ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะ

Nath
ติดต่อ:

โพสต์โดย Nath » เสาร์ 28 พ.ย. 2009 11:13 pm

ปักหมุดกระทู้ไว้ให้ น่าจะเห็นชัดขึ้น

ลุงไอซ์

โพสต์โดย ลุงไอซ์ » อาทิตย์ 29 พ.ย. 2009 12:24 am

Nath เขียน:ปักหมุดกระทู้ไว้ให้ น่าจะเห็นชัดขึ้น

กลัวสูงไปนะครับ ไม่อ่านกันอีก คนเรา :-\ :-\

Kanikapu
ติดต่อ:

โพสต์โดย Kanikapu » อาทิตย์ 29 พ.ย. 2009 2:11 pm

vidar_boyzai l Getsback.com เขียน:รับทราบครับ

จากคน น้ำเงิน

ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะ

จะให้ดีโพสถามเหมือน เจ ก็ดีนะคะว่าสิ่งไหนที่ถือว่าถูกหรือว่าผิด
(ที่ๆเป็นกฎอยู่ที่ฟีดแบค แต่ที่นี่ตั้งเพื่อตอบข้อสงสัยว่าสิ่งที่จะใส่เหตุผลเป็นสิ่งที่ควรหรือไม่ควร)  :D

REALPTC เขียน:
Nath เขียน:ปักหมุดกระทู้ไว้ให้ น่าจะเห็นชัดขึ้น

กลัวสูงไปนะครับ ไม่อ่านกันอีก คนเรา :-\ :-\

ปล. สูงไปอาจไม่ค่อยเห็นเหมือนบางกระทู้ แต่คนใหม่ๆที่เข้ามาน่าจะมองง่ายกว่าอีกที่เนอะ  :D

ลุJxมี
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย ลุJxมี » อังคาร 01 ธ.ค. 2009 9:59 pm

มีปัก มุขแล้วด้วย  จะได้ไม่มีคนพิเรน
รูปภาพ

Kanikapu
ติดต่อ:

โพสต์โดย Kanikapu » เสาร์ 05 ธ.ค. 2009 5:09 pm

มีอีกแล้ว  :-\ :-\ :-\

ย้อนกลับไปยัง