วิธีเพิ่มความเร็วเน็ตครับ

บอร์ดนี้สำหรับ ถามตอบ เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์ เครื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์ ฮาร์ดแวร์ ซอฟท์แวร์ การใช้งานอินเตอเน็ต เน็ตเวิร์ก คอมพิวเตอร์กราฟฟิก อินเตอร์เน็ต

Moderator: ลุงหนวด

mcbonton
Sr. Member
Sr. Member

วิธีเพิ่มความเร็วเน็ตครับ

โพสต์โดย mcbonton » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 8:16 am

อันนี้ผมก็เอามาจาก 91 วิธีที่ผมโพสไว้แต่กลัวคนอื่นที่ไม่ได้อ่านจะไม่เห็น เพราะผมเห็นว่ามันเป็นประโยชน์ก็เลยตั้งกระทู้แยกครับ  :) :) :)

โดยปกติแล้ว window จะ บล็อกความเร็วเน็ต ไว้ 20 เปอร์เซ็นต์ เรามีวิธีปลดบล๊อกได้ด้งนี้
ติดจรวดเล่นอินเตอร์เน็ตให้กับ Windows XP
การใช้งานอินตอร์เน็ตบางครั้งจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับส่วนประกอบหลายด้าน เราก็ พยายามหาหนทางปรับแต่งให้ถูกใจ และถูกเงิน วิธีนี้เป็นอีกวิธีที่ทำให้การท่องอินตอร์เน็ตได้รวดเร็วยิ่งขึ้น

1. คลิกที่ปุ่ม Start
2. เลือกที่แถบรายการ Run
3. ที่ช่อง Open พิมพ์คำว่า gpedit.msc แล้วคลิก OK
4. จะแสดงหน้าต่างของการปรับแต่ง Group Policy
5. ที่ Computer Configaration เลือกแถบ Administrative Templates
6. หัวข้อ Network เลือกที่ QoS Packet Scheduler
7. มองหน้าต่างด้านขวามือ ให้ดับเบิ้ลคลิกที่ Limit reservable bandwidth
8. จะปรากฎกรอบหน้าต่างใหม่ Limit reservable bandwidth Properties
9. เลือกแถบ Setting คลิกที่ช่อง Enable
10. ในช่อง bandwidth limit (%) : ปรับค่าเป็น 0
11. คลิก OK เพื่อยืนยันการใช้งาน แค่นี้เองลองนำไช้ดูครับ

แก้ค่าแล้ว อย่าลืม รีสตาร์ทเครื่องหละ แล้วต่อเน็ตดูว่าเร็วขึ้นไหม

2255
Full Member
Full Member
ติดต่อ:

Re: วิธีเพิ่มความเร็วเน็ตครับ

โพสต์โดย 2255 » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 1:27 pm

ลองแล้วครับ มีผลกับโมเด็ม แบบ Router ด้วยไหมฮะ

mcbonton
Sr. Member
Sr. Member

โพสต์โดย mcbonton » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 1:29 pm

มีครับผมก็ใช้ net รายเดือนอยู่

a1717

โพสต์โดย a1717 » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 3:12 pm

มันไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นหรอกครับ
วิธีที่กล่าวมาเป็นเพียงการปลดล็อกความเร็วเน็ตสำหรับคนที่กำหนดไว้ก่อนเท่านั้น

เพราะปกติ Windows XP ก็ไม่ได้ล็อกความเร็วไว้
ก่อนหน้าที่จะเลือก Enable น่ะ มันถูกเลือกไว้ที่ Not Configured ซึ่งหมายถึงไม่มีการกำหนดค่า หรือมันก็คือการไม่จำกัดความเร็วนั่นแหละ
เน็ตจะเร็วหรือไม่มันขึ้นอยู่ที่ ISP ที่คุณใช้บริการอยู่ รวมถึง Gateway ของคุณต่างหาก

หรือถ้าใครทำแล้วมันเร็วขึ้นจริง ช่วยนำหลักฐานมายืนยันให้ดูหน่อยครับ

mcbonton
Sr. Member
Sr. Member

โพสต์โดย mcbonton » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 3:29 pm

mio เขียน:มันไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นหรอกครับ
วิธีที่กล่าวมาเป็นเพียงการปลดล็อกความเร็วเน็ตสำหรับคนที่กำหนดไว้ก่อนเท่านั้น

เพราะปกติ Windows XP ก็ไม่ได้ล็อกความเร็วไว้
ก่อนหน้าที่จะเลือก Enable น่ะ มันถูกเลือกไว้ที่ Not Configured ซึ่งหมายถึงไม่มีการกำหนดค่า หรือมันก็คือการไม่จำกัดความเร็วนั่นแหละ
เน็ตจะเร็วหรือไม่มันขึ้นอยู่ที่ ISP ที่คุณใช้บริการอยู่ รวมถึง Gateway ของคุณต่างหาก

หรือถ้าใครทำแล้วมันเร็วขึ้นจริง ช่วยนำหลักฐานมายืนยันให้ดูหน่อยครับ

ก็คงเป็นอย่างที่คุณ mio ว่า ก็แล้วแต่วิจารณญาณนะครับ แต่ผมก็ทำไว้อุ่นใจดี  ;D ;D ;D

2255
Full Member
Full Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย 2255 » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 3:33 pm

ก่อนทำ ไปวัด ความเร็ว 426 พอทำ ก็ 426 (รีเครื่องแล้วนะ) - -* ไม่แตกต่างจากเดิม เลย นะฮะ  ??? ???

คุณ mcbonton

mcbonton
Sr. Member
Sr. Member

โพสต์โดย mcbonton » อาทิตย์ 03 มิ.ย. 2007 3:35 pm

lxมียวๆ เขียน:ก่อนทำ ไปวัด ความเร็ว 426 พอทำ ก็ 426 (รีเครื่องแล้วนะ) - -* ไม่แตกต่างจากเดิม เลย นะฮะ  ??? ???

คุณ mcbonton

:) :) :)

mrsan

โพสต์โดย mrsan » อาทิตย์ 24 ก.ย. 2017 4:23 am

:Dขอเอาไปทดสอบด้วยคนนะครับ

ย้อนกลับไปยัง