Re: ถามตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ที่ เวบ ไหน ดีครับ..

บอร์ดนี้สำหรับ ถามตอบ เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์ เครื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์ ฮาร์ดแวร์ ซอฟท์แวร์ การใช้งานอินเตอเน็ต เน็ตเวิร์ก คอมพิวเตอร์กราฟฟิก อินเตอร์เน็ต

Moderator: ลุงหนวด

LINCOLN

ถามตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ที่ เวบ ไหน ดีครับ..

โพสต์โดย LINCOLN » อังคาร 20 พ.ย. 2007 8:07 pm

ถามตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ที่ เวบ ไหน ดีครับ..

ที่มีคนมากๆ และได้รับคำตอบจากท่านผู้รู้ไวไว

ตอนนี้กำลังเครียดเลย

immaginare
Super Member
ติดต่อ:

Re: ถามตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ที่ เวบ ไหน ดีครับ..

โพสต์โดย immaginare » อังคาร 20 พ.ย. 2007 8:19 pm

คนอกหักช้ำหัวใจ เขียน:ถามตอบปัญหาคอมพิวเตอร์ที่ เวบ ไหน ดีครับ..

ที่มีคนมากๆ และได้รับคำตอบจากท่านผู้รู้ไวไว

ตอนนี้กำลังเครียดเลย

pantip เลยคับ มีคนตอบให้แน่

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » อังคาร 20 พ.ย. 2007 8:45 pm

ว่าแต่ถามเรื่องไรล่ะครับ ไม่ก้อโพสที่นี้ก้อได้ ถ้ารู้เด๋วช่วยตอบครับ ;D

babypooh

โพสต์โดย babypooh » อังคาร 20 พ.ย. 2007 8:52 pm

djopor เขียน:ว่าแต่ถามเรื่องไรล่ะครับ ไม่ก้อโพสที่นี้ก้อได้ ถ้ารู้เด๋วช่วยตอบครับ ;D

คอมพิวเตอร์เครื่องแรกใครใช้ครับ อิอิ ;D ;D ;D

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » อังคาร 20 พ.ย. 2007 9:02 pm

คิดถึงเพื่อนจัง เขียน:
djopor เขียน:ว่าแต่ถามเรื่องไรล่ะครับ ไม่ก้อโพสที่นี้ก้อได้ ถ้ารู้เด๋วช่วยตอบครับ ;D

คอมพิวเตอร์เครื่องแรกใครใช้ครับ อิอิ ;D ;D ;D

ระดับโลก

[ พ.ศ.2496-2497 ] บริษัทไอบีเอ็มได้สร้างคอมพิวเตอร์ชื่อ IBM 701 และ IBM 650 โดยใช้หลอดสุญญากาศเป็นวัสดุสร้าง ต่อมาเกิดมีการพัฒนาสิ่งประดิษฐ์ที่เป็นสารกึ่งตัวนำขึ้นที่ห้องปฏิบัติการของบริษัท Bell Telephone ได้เกิดทรานซิสเตอร์ตัวแรกขึ้น ต่อมาทรานซิสเตอร์ได้ถูกนำไปแทนหลอดสูญญากาศ จึงทำให้ขนาดของคอมพิวเตอร์เล็กลงและเกิดความร้อนน้อยลง (เครื่องที่ใช้ทรานซิสเตอร์ได้แก่ IBM 1401และ IBM 1620 )

ภายในไทย

ประเทศไทยเริ่มมีคอมพิวเตอร์ใช้เป็นครั้งแรก โดยที่คอมพิวเตอร์เครื่องแรกในประเทศไทยได้ติดตั้งที่ ภาควิชาสถิติ คณะพานิชยศาสตร์และการบัญชีจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องนี้คือ IBM 1620 ซึ่งได้รับมอบจากมูลนิธิเอไอดี และบริษัทไอบีเอ็ม แห่ง ประเทศไทยจำกัด ปัจจุบันหมดอายุการใช้งานไปแล้ว จึงได้มอบให้แก่ศูนย์บริภัณฑ์การศึกษาท้องฟ้าจำลองกรุงเทพฯ

babypooh

โพสต์โดย babypooh » อังคาร 20 พ.ย. 2007 9:05 pm

ครับ มีด้วย

ถามต่อนน่ะครับ

ตอนนี้เค้านิยมใช้วินโด้อะไรฮ่ะ >:D >:D >:D

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » อังคาร 20 พ.ย. 2007 9:25 pm

คิดถึงเพื่อนจัง เขียน:ครับ มีด้วย

ตอนนี้เค้านิยมใช้วินโด้อะไรฮ่ะ >:D >:D >:D

Windows XP ครับ แล้วแต่เวอร์ชั่นที่ชอบเลยครับ ใหม่สุดตอนนี้ Vista ครับ  คอมไม่แรงจิงอย่าใช้ กินแรมกินกราฟฟิคอื่นใช้ได้ แต่โดยรวมแล้วมานก้อเจ๋งจิงๆ

immaginare
ติดต่อ:

โพสต์โดย immaginare » อังคาร 20 พ.ย. 2007 9:41 pm

djopor เขียน:
คิดถึงเพื่อนจัง เขียน:ครับ มีด้วย

Windows XP ครับ แล้วแต่เวอร์ชั่นที่ชอบเลยครับ ใหม่สุดตอนนี้ Vista ครับ  คอมไม่แรงจิงอย่าใช้ กินแรมกินกราฟฟิคอื่นใช้ได้ แต่โดยรวมแล้วมานก้อเจ๋งจิงๆ

เล่นไรกันสองคน ฮาา

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » อังคาร 20 พ.ย. 2007 9:47 pm

เล่นเค้าถามมา ผมก้อตอบงับ -*- เค้าอยากรู้ ก้อจัดคำตอบให้ หุหุ

immaginare
ติดต่อ:

โพสต์โดย immaginare » อังคาร 20 พ.ย. 2007 9:51 pm

คิดถึงเพื่อนจัง เขียน:เล่นถามตอบกันฮ่ะ ;D ;D ;D

งั้นผมถามบ้าง ปัญหาเกี่ยวกับจอ
เวลาเปิดเครื่องมาแล้วมันจอมืด ต้องกดปุ่มเปิดปิด และปุ่ม Auto ข้างๆจอ สักพักใหญ่ๆ ถึงจะใช้งานได้ปกติ
สาเหตุมาจากอะไรคับ จอเสียเหรอ หรือโดนไวรัส

มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ แล้วถ้าเอาไปซ่อมราคาประมาณเท่าไรคับ
ใครรู้บ้าง

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » อังคาร 20 พ.ย. 2007 10:06 pm

immaginare เขียน:
งั้นผมถามบ้าง ปัญหาเกี่ยวกับจอ
เวลาเปิดเครื่องมาแล้วมันจอมืด ต้องกดปุ่มเปิดปิด และปุ่ม Auto ข้างๆจอ สักพักใหญ่ๆ ถึงจะใช้งานได้ปกติ
สาเหตุมาจากอะไรคับ จอเสียเหรอ หรือโดนไวรัส

มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ แล้วถ้าเอาไปซ่อมราคาประมาณเท่าไรคับ
ใครรู้บ้าง

จากอาการคราวๆมีหลายสาเหตุครับ
1. จอเสียหรือหลอดภาพเจ๊ง  ---- จอนี้ซื้อมากี่ปีครับ และหมดประกันยังครับ
2. ขั้วต่อจอกะคอมหลวม

วิธีแก้ถ้าจอนั้นซื้อมาเกิน2ปีขึ้น ซื้อใหม่คุ้มกว่าที่จะซ่อมครับ เพราะซ่อมเปงพันอยู่ดี ซื้อใหม่ได้ประกันเพิ่มด้วยครับ ถ้าเรามั่นใจได้ว่าอะไหล่ข้างในนั้นของใหม่ครับ (ของซ่อมเราจะมั่นใจได้ไงว่าที่เค้าเปลี่ยนให้เปงของใหม่จิงตามที่เค้าพูด)

immaginare
ติดต่อ:

โพสต์โดย immaginare » พุธ 21 พ.ย. 2007 5:06 am

djopor เขียน:จากอาการคราวๆมีหลายสาเหตุครับ
1. จอเสียหรือหลอดภาพเจ๊ง  ---- จอนี้ซื้อมากี่ปีครับ และหมดประกันยังครับ
2. ขั้วต่อจอกะคอมหลวม

วิธีแก้ถ้าจอนั้นซื้อมาเกิน2ปีขึ้น ซื้อใหม่คุ้มกว่าที่จะซ่อมครับ เพราะซ่อมเปงพันอยู่ดี ซื้อใหม่ได้ประกันเพิ่มด้วยครับ ถ้าเรามั่นใจได้ว่าอะไหล่ข้างในนั้นของใหม่ครับ (ของซ่อมเราจะมั่นใจได้ไงว่าที่เค้าเปลี่ยนให้เปงของใหม่จิงตามที่เค้าพูด)

เพิ่งซื้อมาปีกว่าอ่ะ ซื้อที่งานคอมมาสไม่น่าจะเป็นของเก่านะ ประกันหมดแล้วมั่ง
แย่เลย

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » พุธ 21 พ.ย. 2007 5:09 am

LCD หรือ จอ ทำมะดาครับ ???

ถ้า LCD ลองไปซ่อมสักครั้งก้อได้ ถ้าจะราคาช่างไม่แพง
แต่ถ้า จอทำมะดา แนะนำ ซื้อใหม่ ถูกกว่า ครับ

ลุJxมี
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย ลุJxมี » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2007 5:16 am

ผมใช้คอมมา 5 ปี ไม่เคยเสีย ไม่เคยซ่อม  เปลี่ยนแต่คีบอร์ดกระเม้าท์
รูปภาพ

immaginare
ติดต่อ:

โพสต์โดย immaginare » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2007 5:18 am

djopor เขียน:LCD หรือ จอ ทำมะดาครับ ???

ถ้า LCD ลองไปซ่อมสักครั้งก้อได้ ถ้าจะราคาช่างไม่แพง
แต่ถ้า จอทำมะดา แนะนำ ซื้อใหม่ ถูกกว่า ครับ

LCD คับ มีใครเคยไปซ่อมบ้างเปล่า ราคาประมาณเท่าไรครับ

ลุJxมี
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย ลุJxมี » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2007 5:20 am

djopor เขียน:LCD หรือ จอ ทำมะดาครับ ???

LCD คับ มีใครเคยไปซ่อมบ้างเปล่า ราคาประมาณเท่าไรครับ

เหอๆๆ  แพงโขง  เลยละ  แต่ไม่มาก
รูปภาพ

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2007 11:05 am

~@{GuSa}@~ เขียน:ผมใช้คอมมา 5 ปี ไม่เคยเสีย ไม่เคยซ่อม  เปลี่ยนแต่คีบอร์ดกระเม้าท์

5ปีนี้เครื่องต่อเน็ตด้วยป่ะครับเนี่ย ลงเกมลงโปรแกรมไรใหญ่ๆป่ะครับ

ถ้าไม่ต่อเน็ตไม่ลงเกมใหญ่ๆบ่อยๆ ไม่ลงโปรแกรมใหญ่ๆ 10ปียังได้เลยครับ

Suk13.com
VIP Member
VIP Member

โพสต์โดย Suk13.com » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2007 11:06 am

ซ่อมครั้งนึงก้อพอๆกะซื้อจอทำมะดาแบบไม่หรูไรมากได้1จออ่ะครับ เปงพัน ;D ;D

immaginare
ติดต่อ:

โพสต์โดย immaginare » อาทิตย์ 24 ก.ย. 2017 7:19 am

djopor เขียน:

ซ่อมครั้งนึงก้อพอๆกะซื้อจอทำมะดาแบบไม่หรูไรมากได้1จออ่ะครับ เปงพัน ;D ;D

แย่จังใช้แค่ปีกว่าเอง

Bumped ล่าสุดโดย Anonymous on อาทิตย์ 24 ก.ย. 2017 7:19 am.

ย้อนกลับไปยัง