การหารายได้ผ่านเน็ตของคุณ คุณป้องกันเครื่องคุณจากไวรัสแล้วหรือยัง?

รวมความรู้ ทิป และเทคนิคทั่วไป
DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

การหารายได้ผ่านเน็ตของคุณ คุณป้องกันเครื่องคุณจากไวรัสแล้วหรือยัง?

โพสต์โดย DemonIT_05 » อังคาร 17 ม.ค. 2006 1:44 am

1. ส่วนใหญ่ที่มากับเวบพวกนี้จะไม่ใช่ไวรัสแต่จะเป็นพวก Adware หรือ Spyware มากกว่า
ซึ่งจริงๆแล้วพวกนี้ก็ไม่ได้สร้างปัญหาให้กับการทำงานของเครื่องแต่อย่างใด แต่มันจะสร้างความรำคาญ
ให้กับผู้ใช้งาน internet คือมันเป็นโปรแกรมที่จะทำการฝังตัวเองไว้ที่เครื่องแล้งจะคอย popup โฆษนา
ขึ้นมาต้องให้เราคอยปิด ซึ่งทำให้เกิดความน่ารำคาญอย่างมาก
ทางที่ดีคุณควรจะหาโปรแกรมที่จะคอย block พวก Adware Spyware ไว้ดีกว่า

2. ถ้าใครโชคร้ายเกิดไปเจอไวรัสเข้า คิดว่าคงไม่ดีแน่ จึงควรหาโปรแกรมป้องกันไวรัสดีๆมาไว้ใช้ก็ดี
เพราะเวปส่วนใหญ่ที่เราเข้าไปคริกหรือทำอย่างอื่นมักจะเป็นเวปฝรั่งซึ่งอาจจะมีไวรัสเจาะเข้ามาได้

ก็ขอเตือนละกันครับ สำหรับพวกมือใหม่ หรือนักท่องเวปที่ยังไม่ได้ป้องกันเพราะตอนนี้เครื่องคุณอาจโดน
พวกมันเข้าแล้วก็ได้  :) ;) ;D ::) :-*

ลุงหนวด
Power Membership

Re: การหารายได้ผ่านเน็ตของคุณ คุณป้องกันเครื่องคุณจากไวรัสแล้วหรือยัง?

โพสต์โดย ลุงหนวด » พุธ 18 ม.ค. 2006 12:40 am

ผมใช้ firefox ไม่มีปัญหา เลยครับ ใช้มา ปี กว่าแล้ว

ronarong

Re: การหารายได้ผ่านเน็ตของคุณ คุณป้องกันเครื่องคุณจากไวรัสแล้วหรือยัง?

โพสต์โดย ronarong » พุธ 18 ม.ค. 2006 2:18 am

ผมร้านเน็ตครับไม่อยากเสี่ยงคอมที่บ้านนะเจอไวร้สพัฒนาเข็ดเลยครับ ;D

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » พุธ 18 ม.ค. 2006 6:27 pm

ผมก็ใช้ firefox แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้เพราะโปรแกรมที่ไม่ประสงค์ดีมีหลายแบบครับ
ไม่ได้มีแต่ adware spyware ซึ่ง firefox จะคอย block พวก adware spyware ไว้เท่านั้นครับ
ไม่ได้ป้องกันตัวไวรัส

เดี๋ยววันหลังจะมาโพสความรู้เกี่ยวกับโปรแกรมที่ไม่ประสงค์ดีมาให้อ่านเล่นกันนะครับ

ประดับความรู้

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » ศุกร์ 20 ม.ค. 2006 4:00 am

ประเภทของไวรัส
    บูตเซกเตอร์ไวรัส
    Boot Sector Viruses หรือ Boot Infector Viruses คือไวรัสที่เก็บตัวเองอยู่ในบูตเซกเตอร์ ของดิสก์ การใช้งานของบูตเซกเตอร์คือ เมื่อเครื่องคอมพิวเตอร์เริ่มทำงานขึ้นมาตอนแรก เครื่อง จะเข้าไปอ่านบูตเซกเตอร์ โดยในบูตเซกเตอร์จะมีโปรแกรมเล็ก ๆ ไว้ใช้ในการเรียกระบบ ปฎิบัติการขึ้นมาทำงานอีกทีหนึ่ง บูตเซกเตอร์ไวรัสจะเข้าไปแทนที่โปรแกรมดังกล่าว และไวรัส ประเภทนี้ถ้าไปติดอยู่ในฮาร์ดดิสก์ โดยทั่วไป จะเข้าไปอยู่บริเวณที่เรียกว่า Master Boot Sector หรือ Parition Table ของฮาร์ดดิสก์นั้น
    ถ้าบูตเซกเตอร์ของดิสก์ใดมีไวรัสประเภทนี้ติดอยู่ ทุก ๆ ครั้งที่บูตเครื่องขึ้นมาโดย พยายามเรียก ดอสจากดิสก์นี้ ตัวโปรแกรมไวรัสจะทำงานก่อนและจะเข้าไปฝังตัวอยู่ใน หน่วยความจำเพื่อเตรียมพร้อมที่ จะทำงานตามที่ได้ถูกโปรแกรมมา แล้วตัวไวรัสจึงค่อยไป เรียกดอสให้ขึ้นมาทำงานต่อไป ทำให้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

โปรแกรมไวรัส
    Program Viruses หรือ File Intector Viruses เป็นไวรัสอีกประเภทหนึ่งที่จะติดอยู่กับโปรแกรม ซึ่งปกติก็คือ ไฟล์ที่มีนามสกุลเป็น COM หรือ EXE และบางไวรัสสามารถเข้า ไปติดอยู่ในโปรแกรมที่มีนามสกุลเป็น sys และโปรแกรมประเภท Overlay Programsได้ด้วย โปรแกรมโอเวอร์เลย์ปกติจะเป็นไฟล์ที่มีนามสกุลที่ขึ้นต้นด้วย OV วิธีการที่ไวรัสใช้เพื่อที่จะ เข้าไปติดโปรแกรมมีอยู่สองวิธี คือ การแทรกตัวเองเข้าไปอยู่ในโปรแกรมผลก็คือหลังจากท ี่ โปรแกรมนั้นติดไวรัสไปแล้ว ขนาดของโปรแกรมจะใหญ่ขึ้น หรืออาจมีการสำเนาตัวเองเข้าไปทับส่วนของโปรแกรมที่มีอยู่เดิมดังนั้นขนาดของโปรแกรมจะไม่เปลี่ยนและยากที่ จะซ่อมให้กลับเป็นดังเดิม
    การทำงานของไวรัส โดยทั่วไป คือ เมื่อมีการเรียกโปรแกรมที่ติดไวรัส ส่วนของไวรัสจะทำงานก่อนและจะถือโอกาสนี้ฝังตัวเข้าไปอยู่ในหน่วยความจำทันทีแล้วจึงค่อยให้ โปรแกรมนั้นทำงานตามปกติต่อไป เมื่อไวรัสเข้าไปฝังตัวอยู่ในหน่วยความจำแล้ว หลัง จากนี้ไปถ้ามีการเรียกโปรแกรมอื่น ๆ ขึ้นมาทำงานต่อ ตัวไวรัสก็จะสำเนาตัวเองเข้าไป ในโปรแกรมเหล่านี้ทันที เป็นการแพร่ระบาดต่อไป
    วิธีการแพร่ระบาดของโปรแกรม ไวรัสอีกแบบหนึ่งคือ เมื่อมีการเรียกโปรแกรมที่มีไวรัสติดอยู่ ตัวไวรัสจะเข้าไปหาโปรแกรมอื่น ๆ ที่อยู่ในดิสก์เพื่อทำสำเนาตัวเองลงไปทันทีแล้วจึงค่อยให้โปรแกรมที่ถูกเรียก นั้นทำงานตามปกติต่อไป

ม้าโทรจัน
    ม้าโทรจัน (Trojan Horse) เป็นโปรแกรมที่ถูกเขียนขึ้นมาให้ทำตัวเหมือนว่าเป็น โปรแกรมธรรมดาทั่ว ๆ ไป เพื่อหลอกล่อผู้ใช้ให้ทำการเรียกขึ้นมาทำงาน แต่เมื่อ ถูกเรียกขึ้นมาแล้ว ก็จะเริ่มทำลายตามที่โปรแกรมมาทันที ม้าโทรจันบางตัวถูกเขียนขึ้นมาใหม่ทั้ง ชุด โดยคนเขียนจะทำการตั้งชื่อโปรแกรมพร้อมชื่อรุ่นและคำอธิบายการใช้งานที่ดูสมจริง เพื่อหลอกให้คนที่จะเรียกใช้ตายใจ
    จุดประสงค์ของคนเขียนม้าโทรจันอาจจะเช่นเดียวกับคนเขียนไวรัส คือ เข้าไปทำ อันตรายต่อข้อมูลที่มีอยู่ในเครื่อง หรืออาจมีจุดประสงค์เพื่อที่จะล้วงเอาความลับของระบบ คอมพิวเตอร์
    ม้าโทรจันนี้อาจจะถือว่าไม่ใช่ไวรัส เพราะเป็นโปรแกรมที่ถูกเขียนขึ้นมาโดด ๆ และจะไม่มีการเข้าไปติดในโปรแกรมอื่นเพื่อสำเนาตัวเอง แต่จะใช้ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของ ผู้ใช้เป็นตัวแพร่ระบาดซอฟต์แวร์ที่มีม้าโทรจันอยู่ในนั้นและนับว่าเป็นหนึ่งในประเภทของโปรแกรม ที่มีความอันตรายสูง เพราะยากที่จะตรวจสอบและสร้างขึ้นมาได้ง่าย ซึ่งอาจใช้แค่แบตซ์ไฟล์ก็สามารถโปรแกรมประเภทม้าโทรจันได้

โพลีมอร์ฟิกไวรัส
    Polymorphic Viruses เป็นชื่อที่ใช้ในการเรียกไวรัสที่มีความสามารถในการแปรเปลี่ยนตัวเอง ได้เมื่อมีสร้างสำเนาตัวเองเกิดขึ้น ซึ่งอาจได้หถึงหลายร้อยรูปแบบ ผลก็คือ ทำให้ไวรัสเหล่านี้ยากต่อการถูกตรวจจับ โดยโปรแกรมตรวจหาไวรัสที่ใช้วิธีการสแกนอย่างเดียว ไวรัสใหม่ ๆ ในปัจจุบันที่มีความสามารถนี้เริ่มมีจำนวนเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ

สทีลต์ไวรัส
    Stealth Viruses เป็นชื่อเรียกไวรัสที่มีความสามารถในการพรางตัวต่อการตรวจจับได้ เช่น ไฟล์อินเฟกเตอร์ ไวรัสประเภทที่ไปติดโปรแกรมใดแล้วจะทำให้ขนาดของ โปรแกรมนั้นใหญ่ขึ้น ถ้าโปรแกรมไวรัสนั้นเป็นแบบสทีลต์ไวรัส จะไม่สามารถตรวจดูขนาดที่แท้จริง ของโปรแกรมที่เพิ่มขึ้นได้ เนื่องจากตัว ไวรัสจะเข้าไปควบคุมดอส เมื่อมีการใช้คำสั่ง DIR หรือโปรแกรมใดก็ตามเพื่อตรวจดูขนาดของโปรแกรม ดอสก็จะแสดงขนาดเหมือนเดิม ทุกอย่างราวกับว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น

จาก http://web.ku.ac.th/schoolnet/snet1/software/virus/

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » จันทร์ 30 ม.ค. 2006 11:35 pm

ก็จริง แต่ firefox กันไวรัสไม่ได้นะครับ  ;D

peperteam

โพสต์โดย peperteam » พฤหัสฯ. 06 ก.ค. 2006 6:57 pm

:o fire fox มีปัญหาเหมือนกันนะครับ ถ้าจะหัยดีนะครับ
Avast anti virus
norton
Mcca
ที่ผมใช้นะครับ คืออย่ากปราศจาก addware spyware virus
1. ปิด Systemrestore เพราะไอ้พวกนี้มันจะอยู่แถวนั้นครับ
2. ปิด Remote Desktop
3. ใช้โปรแกรมป้องกันไวรัสครับ ลองใช้ดูนะครับ NOD32 Antivirus บล็อกดีมากๆๆมาก
ลองดูนะครับ อย่าลืมว่าระบบดิจิตอลอารัยก็เป็นไปได้หมด

leisurefunwork
Full Member
Full Member

โพสต์โดย leisurefunwork » พุธ 16 ส.ค. 2006 5:47 pm

peperteam เขียน: :o fire fox มีปัญหาเหมือนกันนะครับ ถ้าจะหัยดีนะครับ
Avast anti virus
norton
Mcca
ที่ผมใช้นะครับ คืออย่ากปราศจาก addware spyware virus
1. ปิด Systemrestore เพราะไอ้พวกนี้มันจะอยู่แถวนั้นครับ
2. ปิด Remote Desktop
3. ใช้โปรแกรมป้องกันไวรัสครับ ลองใช้ดูนะครับ NOD32 Antivirus บล็อกดีมากๆๆมาก
ลองดูนะครับ อย่าลืมว่าระบบดิจิตอลอารัยก็เป็นไปได้หมด

ช่วยอธิบายวิธีการปิด ข้อ 1กับ2 ให้ด้วยครับ
รูปภาพ

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » พุธ 16 ส.ค. 2006 7:52 pm

1. คริกขวาที่ My computer เลือก properties
2. เลือกที่แถบ System restore แล้วติกที่ Turn off system restore

ส่วนอีกข้อนึงก็ทำเหมือนกันแต่เลือกที่แถบ remote แทนครับ

leisurefunwork
Full Member
Full Member

โพสต์โดย leisurefunwork » พุธ 16 ส.ค. 2006 11:32 pm

ผมเผลอไป log in  เข้าอีโกล์ผ่านทางอีเมล์ปลอมของ hacker  ที่ http ไม่มี 's'  เลยเสียเงินในบัญชีทั้งหมดไป  ไม่ทราบว่าต้องจำกัดไวรัสที่ซ่อนอยู่ในเครื่องหรือเปล่า หรือว่ามันไม่ใช่ไวรัสแต่เป็นแค่อีเมล์หลอกเอา password ของเราเฉยๆ  คือ ผมกลัวว่าถ้ามันยังแฝงตัวอยู่ในเครื่องของผม  ไม่ว่าจะหาเงินได้มาเท่าไหร่ก็คงถูกมันปล้นไปหมดครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ  ตอนนี้มึนไปหมดแล้ว  ทำอะไรไม่ถูกเลย
รูปภาพ

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » พุธ 16 ส.ค. 2006 11:47 pm

ถ้ากลัวว่าจะยังมีอยู่ก็หาโปรแกรมป้องกันพวก spyware มาแสกนหาดูก็ได้ครับ
หรือไม่ก็ format ลง windows ใหม่เลยก็ได้ครับ
แต่ผมว่าตอนนี้ก่อนอื่นรีบเข้าไปเปลี่ยน password e-gold ก่อนดีกว่า แล้วก็เวลาใส่ password ก็สังเกตูดูทุกครั้งด้วยจะดีที่สุดครับ

ลุงหนวด

โพสต์โดย ลุงหนวด » พฤหัสฯ. 17 ส.ค. 2006 8:32 am

คงเป็นแค่ เมล หรอก น่ะครับ ตามที่ผม ตั้งกระทู้เตือนไว้ ว่า e-gold หรือ ธนาคารออนไลน์อื่นๆ เค้าจะไม่ ส่งเมลมาหาเราเพื่อให้เรา ล็อกอินเข้าไป e-gold  จะ ส่งมาแค่ pin เท่านั้น
และ อย่าลืม สังเกตุ https:// ก่อน login ด้วยนะครับ ถ้ามี อะไร ไม่แน่ ใจ อย่า ใช้ user login  เด็ด ขาด ฝากเตือนคนอื่นด้วย นะครับๆ

avppmppy
Full Member
Full Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย avppmppy » เสาร์ 11 พ.ย. 2006 3:53 pm

เชิญที่นี่ครับ คลิก===> http://ptc.icphysics.com/webboard/SFM/i ... opic=768.0

A116
Sr. Member
Sr. Member

โพสต์โดย A116 » เสาร์ 25 พ.ย. 2006 8:17 pm

ronarong เขียน:ผมร้านเน็ตครับไม่อยากเสี่ยงคอมที่บ้านนะเจอไวร้สพัฒนาเข็ดเลยครับ ;D

แล้วคุณจะรู้สึก เพราะในร้านเน็ต อีโกล์ของคุณจะโดนขโมยง่ายมาก  ;D
รูปภาพ

DemonIT_05
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย DemonIT_05 » เสาร์ 25 พ.ย. 2006 8:31 pm

แล้วคุณจะรู้สึก เพราะในร้านเน็ต อีโกล์ของคุณจะโดนขโมยง่ายมาก

ผมก็ว่าจริงนะ เพราะมันเป็นที่สาธารณะ ยังไงก็ระวังแล้วกันครับ

ย้อนกลับไปยัง