O-NET กับ A-NET ใครอธิบายทีคืออะไร????

รวมความรู้ ทิป และเทคนิคทั่วไป
vaddanai
Hero Member
Hero Member

O-NET กับ A-NET ใครอธิบายทีคืออะไร????

โพสต์โดย vaddanai » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 3:19 pm

O-net "Ordination National Educational Test"
ก็คือ แบบทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้น พื้นฐาน ทุกคนต้องสอบนะ (*ทุกคนในที่นี้หมายถึงที่จบม.6หรือเทียบเท่า) สอบได้แค่ครั้งเดียวในชีวิต  สมัครไม่ต้องเสียตังค์

ส่วน  A-net "Advanced National Educational Test"
ก็คือ แบบทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้น สูง  อันนี้แล้วแต่คณะกำหนดว่าจะใช้คะ แนนของกลุ่มสาระอะไร  สามารถสอบได้มากกว่า 1 ครั้ง  และแต่ละครั้งจะมีอายุการใช้ 3 ปี ค่าสมัครสอบวิชาละ 100

vaddanai
Hero Member
Hero Member

Re: O-NET กับ A-NET ใครอธิบายทีคืออะไร????

โพสต์โดย vaddanai » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 3:21 pm

คือแบบว่าผมอยู่ม4อะก๊าบ

แว้วทีนี้ยังไม่เข้าใจระบบการเข้าเรียนอุดมศึกษาเลย

ค่า gpx  คืออะไร  ค่านู่นค่านี่เยอะมักๆ

แบบว่างงอ่างับ  ใครมีความรู้ตอบทีน้าาค๊าบบ

ขอบคุณมักๆ ;D ;D

ToNaRo
Full Member
Full Member

Re: O-NET กับ A-NET ใครอธิบายทีคืออะไร????

โพสต์โดย ToNaRo » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 3:45 pm

ดีครับ เราติดวิศวะจุฬา ประกาศเมื่อวานอย่างไม่เป็นทางการอ่ะครับ  :o
http://twitter.com/Turtonz

http:/turtonz.flixya.com

kobana
Subper Genius Membership

โพสต์โดย kobana » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 5:03 pm

ลองอ่านดูนะคะ เผื่อช่วยได้บ้าง :)

Admission คืออะไร

Admission ก็คือ ระบบกลางการคัดเลือกบุคคลเข้าศึกษาในสถาบันอุดมศึกษา (CentraI University Admissions System : CUAS) หรือระบบแอดมิสชั่นส์กลาง ที่ใช้ทำการคัดเลือกบุคคลเข้าศึกษาในสถาบันอุดมศึกษาปีการศึกษา 2549 แทนระบบเอ็นทรานซ์ที่ใช้อยู่เดิม โดยมีองค์ประกอบเพื่อใช้เป็นเกณฑ์ในการพิจารณาคัดเลือกผู้สมัครเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยดังนี้

1. ผลการเรียนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตรมัธยมศึกษาตอนปลาย หรือเทียบเท่า (GPAX) ให้ค่าน้ำหนัก 10%

2. ผลการเรียนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตรมัธยมศึกษาตอนปลายตามกลุ่มสาระการเรียนรู้ (GPA) 3-5 กลุ่มจาก 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้ โดยในปีการศึกษา 2549 ให้ค่าน้ำหนัก 20% ในปีการศึกษา 2550 ให้ค่าน้ำหนัก 30% และในปีการศึกษา 2551 ให้ค่าน้ำหนัก 40%

3. ผลการทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นพื้นฐาน (Ordinary National Educational Test : O-NET) ประกอบด้วยกลุ่มสาระการเรียนรู้ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ได้แก่ ภาษาไทย ภาษาอังกฤษ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ และสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม โดยในปีการศึกษา 2549 ให้ค่าน้ำหนักรวมไม่เกิน 35-70%, ในปีการศึกษา 2550 ให้ค่าน้ำหนักรวมไม่เกิน 30-60% และในปีการศึกษา 2551 ให้ค่าน้ำหนักรวมไม่เกิน 25-50%

4. ผลการทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นสูง (Advanced National Educational Test : A-NET) และ/หรือวิชาเฉพาะไม่เกิน 3 วิชา โดยในปีการศึกษา 2549 ให้ค่าน้ำหนักรวมไม่เกิน 0-35%, ในปีการศึกษา 2550 ให้ค่าน้ำหนักรวมไม่เกิน 0-30% และในปีการศึกษา 2551 ให้ค่าน้ำหนักรวมไม่เกิน 0-25%

ทั้งนี้องค์ประกอบที่ 1 และ 2 จะต้องถ่วงน้ำหนักโดยผลสอบ O-NET เป็นรายบุคคลก่อนนำไปใช้ โดยสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติจะเป็นผู้จัดสอบ O-NET และ A-NET

fr: http://campus.sanook.com/entrance/entrance_01453.php

อันนี้จากอีกแหล่งหนึ่งค่ะ

O ? NET และ A ? NET คืออะไร

เป็นคำถามที่หลายคนให้ความสนใจ ถ้าน้องๆ ที่ติดตามข่าวสารอ่านหนังสือพิมพ์ ฉบับใดก็ได้ นอกเหนือจากการตั้งใจอ่านหนังสือเ รียนหรือการเร่งกวดวิชาละก้อ ก็จะทราบดังต่อไปนี้

1. คำนิยาม

O ? NET ย่อมาจากคำว่า ?Ordinary National Educational Test? หรือที่ภาษาไทยเรียกว่า แบบทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นพ ื้นฐาน ข้อสอบชุดนี้จะออกครอบคลุมเนื้อหา ตรงตามหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐา น พ.ศ.2544 ซึ่งประกอบด้วย 5 กลุ่มสาระจาก 8 กลุ่มสาระดังนี้ คือ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคม ศาสนาและวัฒนธรรม กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเ ทศ (ภาษาอังกฤษ) กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ และกลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสต ร์ O ? NET นี้ จะสอบได้เพียงคนละครั้งเดียวและจะ ทำการสอบได้เมื่อเรียนครบตามหลักส ูตรชั้นมัธยมศึกษา 6 เพราะว่าเป็นการสอบวัดมาตรฐานการศ ึกษาของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาทั่ วประเทศด้วยข้อสอบเดียวกันและสอบใ นวันเดียวกัน ข้อสอบจะมีทั้งปรนัยและอัตนัย สำหรับปีการศึกษา 2549 นี้ จะสอบวันไหน ขอได้โปรดติดตามรายละเอียดอีกครั้ งหนึ่ง

A ? NET ย่อมาจากคำว่า ?Advanced National Educational Test? หรือที่ภาษาไทยเรียกว่า แบบทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นสูง เป็นการวัดความรู้และทักษะทางวิชา การระดับสูงขั้น เป็นการวัดความคิด การวิเคราะห์และการสังเคราะห์ ซึ่งจะครอบคลุมเนื้อหา กลุ่มสาระการเรียนรู้เพิ่มเติมภาษ าไทย กลุ่มสารุการเรียนรู้เพิ่มเติมสัง คมศาสนาและวัฒนธรรมและกลุ่มสาระกา รเรียนรู้เพิ่มเติมภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) (คนที่เลือกเรียนทางสายศิลป์ภาษาคำ นวณจะต้องเรียนเนื้อหาเพิ่มเติมใน 3 กลุ่มสาระนี้) และกลุ่มสาระการเรียนรู้เพิ่มเติม คณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ (คนที่เลือกเรียนสายคำนวณ ? วิทย์ ต้องเรียนเนื้อหาเพิ่มเติมใน 2 กลุ่มสาระนี้) ข้อสอบจะมีทั้งอัตนัยและปรนัย

2. ผู้รับผิดชอบการจัดสอบ

O ? NET และ A ? NET จะจัดสอบโดยสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ ขณะนี้ (16 พฤษภาคม 2548) อยู่ในระหว่างดำเนินการจัดตั้งโดย ตราเป็นพระราชกฤษฎีกา และเมื่อพระราชกฤษฎีกาจัดตั้งสถาบ ันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติประกาศ ในราชกิจจานุเบกษา สำนักทดสอบกลาง สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษาก็ จะยุบหายไปซึ่งถือว่าหมดภารกิจในเ รื่อง Entrance

3. การใช้ประโยชน์จาก O ? NET และ A - NET

เนื่องจาก O ? NET นักเรียน ม.ปลายทุกคนต้องสอบและสอบได้หนึ่งคร ั้งเมื่อเรียนครบหลักสูตร ม.ปลาย จึงเป็นคะแนนที่ติดตัวนักเรียน ดังนั้น ที่ประชุมอธิการบดีแห่งประเทศไทย จึงเห็นควรใช้ ประโยชน์จาก O ? NET ดังกล่าว เป็นองค์ประกอบหนึ่งในการคัดเลือก บุคคลเข้าศึกษาในระบบ Admissions ซี่งระบบนี้จะใช้สิ่งที่ติดตัวนัก เรียนมาเป็นองค์ประกอบในการคัดเลื อก และ O-Net ก็ เป็น ผลสัมฤทธิทางการเรียนของนักเรียนท ี่สำเร็จการศึกษา ม ปลาย

A ? NET เป็นความจำเป็นสำหรับคณะวิชาที่ต้ องการผู้เรียนที่มีพื้นฐานการคิด วิเคราะห์ การสังเคราะห์เนื้อหา ในเชิงตรรก เหตุและผล จากหลักสูตรที่จะเป็นพื้นฐานสำหรั บเรียนในสาขาต่างๆ เช่น แพทยศาสตร์ วิศวกรรม อักษรศาสตร์ ฯลฯ ดังนั้น นักเรียนจึงมีโอกาสเลือกสมัครสอบ A ? NET ได้ตามที่คณะวิชาต่างๆ กำหนดไม่เกิน 3 วิชา จาก 5 สาขาวิชา สำหรับ A ?NET นักเรียนสามารถสมัครสอบได้หลายครั ้ง

ในบางคณะหรือประเภทวิชา อาจความจำเป็นต้องสอบวิชาเฉพาะเพิ ่มเติม เช่น ความถนัดทางด้านวิศวกรรม หรือ ภาษาฝรั่งเศล เยอรมัน จีน ญี่ปุ่น เป็นต้น

fr: http://ccu.acn.ac.th/bot/index.php?mod=edu_news&id=96

อันนี้ ก็ดีมากค่ะ

คำถามที่พบบ่อย ในการสอบ O-Net และ A-Net

การสอบ O-Net และ A-Net เป็นระบบใหม่ อาจทำให้เกิดความสับสน และไม่แน่ใจต่างๆ ได้
ดังนั้นเราจึงรวบรวมคำตอบสำหรับคำถาม ที่น้องๆ ได้โพสต์เข้ามา ถ้าอ่านแล้วไม่มีคำตอบสำหรับสิ่งที่น้องสงสัย กรุณาโพสต์ถามไว้ที่เวปบอร์ดนะครับ

O-NET คืออะไร
O - NET คือ แบบสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นพื้นฐาน  เป็นการวัดผลการจัดการศึกษาขั้นพื้นฐาน  สำหรับในช่วงชั้นที่ 4  จัดสอบ  5  กลุ่มสาระการเรียนรู้  ได้แก่
            1 ภาษาไทย
            2 คณิตศาสตร์
            3 วิทยาศาสตร์
            4 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม
            5 ภาษาค่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)

ลักษณะข้อสอบแ ละการประเมินผล O - NET
ประกอบด้วย
            1. แบบทดสอบจะมีทั้งปรนัย และอัตนัย ในอัตราส่วนระหว่าง 80% - 90% :  10% - 20%  ข้อสอบแบบปรนัยจะเป็นข้อสอบแบบ  4  ตัวเลือก  สำหรับข้อสอบอัตนัยจะเป็นข้อสอบแบบเขียนคำตอบสั้นๆ (Short Answer) 
          2.  เวลาในการทำข้อสอบวิชาละ  2  ชั่วโมง
          3. ข้อสอบแต่ละข้อ คะแนนอาจจะไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับความยากง่ายของข้อสอบ
          4. ข้อสอบครอบคลุมสาระและทักษะสำคัญของ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้
            การสอบเป็นบริการของรัฐให้แก่นักเรียนทุกคนโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใด ๆ

A-NET คืออะไร
A - NET  คือ  แบบสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นสูง เป็นการวัดความรู้และ ความคิดวิเคราะห์ ซึ่งจะเป็นการวัดความรู้เชิง สังเคราะห์ โดยเน้นทักษะการคิดมากกว่า O-NET  ประกอบด้วย
          1 ภาษาไทย 2
          2 คณิตศาสตร์ 2
          3 วิทยาศาสตร์ 2
          4 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม  2
          5 ภาษาอังกฤษ 2

ลักษณะข้อสอบและการประเมินผล A - NET
ประกอบด้วย 
        1. แบบทดสอบจะมีทั้งปรนัย และอัตนัย ในอัตราส่วนระหว่าง 60% - 80%  :  40% - 20%  ข้อสอบแบบปรนัยจะเป็นข้อสอบแบบ  4  ตัวเลือก  สำหรับข้อสอบอัตนัยจะเป็นข้อสอบแบบเขียนคำตอบสั้นๆ (Short Answer) 
        2. เวลาในการทำข้อสอบวิชาละ 2 ชั่วโมง ยกเว้นวิชาวิทยาศาสตร์ ประกอบด้วยเนื้อหาด้าน เคมี ฟิสิกส์ ชีววิทยา อยู่ในฉบับเดียวกัน ที่ใช้เวลาในการสอบ 3 ชั่วโมง และจะแสดงผลการทดสอบทั้งรวมและแยก
        3.ข้อสอบแต่ละข้อ คะแนนอาจจะไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับความยากง่ายของข้อสอบ

วิธีการคิดคะแนน
        1. เมื่อมีการตรวจกระดาษคำตอบมีวิธีการวิเคราะห์ข้อสอบทุกข้อเพื่อหาคุณภาพขอข้อสอบ  ถ้าข้อสอบข้อใดไม่มีคุณภาพตามเกณฑ์ ไม่สามารถวัดหรือจำแนกได้ ข้อสอบข้อนั้นจะไม่นำมาคิดคะแนน ดังนั้นคะแนนที่ได้จะเป็นคะแนนสอบที่ได้มาจากข้อสอบที่มีคุณภาพทุกข้อ
        2 คะแนนผลการสอบจะแปลงคะแนนเป็นคะแนนมาตรฐานรายวิชา

การสอบ A-net  ต้องสอบทุกคนหรือไม่  หรือว่าสอบเฉพาะนักเรียนที่ต้องการสอบเข้าสถาบันอุดมศึกษาที่ เรียกว่า มหาวิทยาลัย
ถูกต้องแล้วคะ การสอบเอเน็ตคือแบบสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นสูง เป็นการวัดความรู้และ ความคิดวิเคราะห์ ซึ่งจะเป็นการวัดความรู้เชิง สังเคราะห์ โดยเน้นทักษะการคิดมากกว่า O-NET  ประกอบด้วย
          1 ภาษาไทย 2
          2 คณิตศาสตร์ 2
          3 วิทยาศาสตร์ 2
          4 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม  2
          5 ภาษาอังกฤษ 2
โดยคิดค่าคะแนน 35%

เนื่องจาก  เด็กปี  1 ที่ต้องการสอบเข้ามหาวิทยาลัยใหม่อีกครั้ง    แต่  ทางมหาวิทยาลัยได้จัดตารางสอบปลาย
ภาคตรงกับ  การสอบ  A-NET  ทำให้เด็กไม่สามารถมาสอบได้  เป็นการตัดโอกาสเด็กๆๆ ทำไงดีคะ

ทางสถาบันฯ ได้ทำหนังสือถึงแต่ละมหาวิทยาลัยให้มีการเลื่อนการสอบแล้ว

การสอบ O-NET ต้องสอบทุกคนหรือไม่
นักเรียนทุกคน  ชั้น ม6 ที่อยู่ในโรงเรียน สังกัด สสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน โรงเรียนเอกชน โรงเรียนสาธิต

ศูนย์สอบ O-NET , A-NET รร.ที่ไม่มีชื่อในศูนย์สอบใดเลย หมายความว่าอย่างไรคับ
ต้องสอบที่ศูนย์สอบใกล้บ้าน หรือสอบที่รร.ของตัวเองครับ
ถูกต้องครับ จะมีรายละเอียดแจ้งให้ทราบครับเร็ว ๆ นี้ เพราะแต่ละศูนย์ กำลังประสานกับโรงเรียน ต่าง ๆ ดู
ทั้งจำนวนห้องสอบ และ ความสดวก ในการเดินทางด้วยครับ

วันสอบ A-Net ตรงกับวันสอบFinal ที่มหาวิทยาลัย พอดี ทั้ง 2 วันเลย แล้วแบบนี้หนูจะมีโอกาสได้สอบไหมคะ แล้วทางมหาวิทยาลัยจะยอมให้หนูมาสอบเหรอคะ ไม่มีทางไหนที่จะเลื่อนวันสอบ O-Net, A-Net ไม่ให้ตรงกับวันสอบที่มหาวิทยาลัยเลยเหรอคะ ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆหนูก้อเสียเปรียบสิคะ เพราะทุกปีก็ไม่เคยตรง
กันแบบนี้ อย่างนี้เด็กซิ่ว อย่างพวกหนูก็หมดหวังสิคะ

เนื่องจาก กำหนดการสอบนี้ เป็นการสอบพร้อมกันทั่วประเทศ O-NET 600,000 คน A-NET 250,000
คน    และจะประกาศคะแนน วันที่ 1 เมษายน  2549    และระบบ Admissions ตรง และ Admissions
กลาง  ไปเป็นองค์ประกอบ  ซึ่งจะมีการรับสมัคร ทั้ง O-NET และ A-NET  เริ่มต้นเดือนเมษายน    ทราบว่า
ทาง สกอ ได้ขอความร่วมมือไปที่มหาวิทยาลัยพิจารณาเรื่องการสอบปลายภาคการศึกษาที่ 2 แล้ว ครับ

วิทย์-คณิต/ศิลป์สอบเหมือนกันป่ะคะ
ข้อสอบ O-net //  A-net ชุดเดียว แบบเดียวกัน

ต้องสอบทุกวิชาที่จัดสอบหรือเปล่า  เพราะหนูเป็นเด็กอาชีว  ไม่ค่อยรู้เรื่อง  ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ  แล้วต้อง
อ่านหนังสืออะไรบ้าง

O-NET ต้องสอบทุกวิชา (เพราะเวลาสมัครสมัครรวมหมด) แต่ A-NET เลือกได้ ไม่ต้องสอบทุกวิชาจ้า ขึ้นอยู่กับคณะที่เราจะเลือกอ่ะนะ แต่สอบเกินก้อดีกว่าสอบขาดช่ายมะล่ะ
ลองไปดูวิชาสอบดีๆนะ เพราะวิชาสอบคณะต่างๆของแต่ละมหาวิทยาลัย ไม่เหมือนกันนะ
เว็บนี้นะ ลองเข้าไปดู www.cuas.or.th
ตรงที่เขียนว่า สถาบันอุดมศึกษา อ่ะ มันจะมีวิชาสอบของแต่ละมหาวิทยาลัยอยู่
สู้ๆนะ

คือว่าผมจบมอหกตอนปี 45 ครับ ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีการคิดค่า Gpax และGpa กลุ่มสาระการเรียนรู้เหมือน
ตอนนี้ เลยอยากทราบว่าถ้าผมจะสมัครสอบ anet กะonet ครั้งนี้ ผมต้องกลับไปให้ที่โรงเรียนเปลี่ยนค่า
มีปัญหาเกี่ยวกับ Gpax กับ Gpa ครับ ใครก็ได้ช่วยทีGpa และ Pr เดิมของผมให้เป็นแบบใหม่หรือเปล่า ? เพื่อที่จะใช้เป็นหลักฐานหรือเกณฑ์กำหนดในการสมัคร
สอบใหม่หรือเปล่าครับ ใครก็ได้ที่ที่เจอแบบนี้แล้วพอจะทราบช่วยชี้แจงให้ผมที

คุณสามารถที่จะสมัครสอบ anet กะonet  ได้ก่อน แล้วค่อยกลับไป รร.เดิมเพื่อที่ให้ทาง รร.ออกหนังสือ
รับรองค่า Gpa ในกลุ่มสาระให้เพราะค่า Gpax และGpa  จะใช้ยื่นช่วงสมัครสอบคัดเลือกหรือสัมภาษณ์

เลขที่ใบรบ.ในใบสมัครonet  ใช่เลขที่ใบรบ. หรือ ใบปพ.ป่ะ มีเลขที่ด้วยเหรอ
ใบรายงานคะแนนจากสถานศึกษา(ใบรบ.1) ใบที่มีผลการเรียนทั้ง 6 ภาคเรียน ใบ ปพ.1 คือ ระเบียนแสดงผลการเรียนตามหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน กรอกเลข โดยนับจากตัวเลขสุดท้ายมา 6 (หก)หลัก

นักเรียนที่กำลังศึกษาระดับชั้น ม.6 ต้องสมัคร O-net หรือไม่
นักเรียนชั้นม.6 สายสามัญของโรงเรียนสังกัด สพฐ. โรงเรียนเอกชน และโรงเรียนสาธิต ทุกคน ไม่ต้องสมัคร O-NET ทางสถาบันทดสอบฯ จะรวบรวมรายชื่อจากสถานศึกษา ดำเนินการจัดสอบให้ทุกคน

คือตรงเลขที่ใน รบ. ของปวช. เขาเขียนว่า รบ.1 ปวช.38 เลขที่ 0907.70/43.0156 แล้วจะเอาเลขที่ตรง
ไหนมาเขียนก็มันมีจุดด้วยครับ  รบกวนตอบคำถามด้วยครับ  ขอบคุณ

เอาเฉพาะ ตัวเลขหกหลักหลังสุดครับ ดังตัวอย่างก็จะเป็น 430156 ไม่ต้องใส่จุดเข้าไปครับ

เลขที่ รบ ของการสมัครสอบO-Net ของเด็กจบก่อนปี48
ใช้ รบ แรกที่ได้จากโรงเรียนครับ

เลขประจำตัวนักเรียนจะเติมอย่างไรให้ได้ 7 หลักคะ
รหัสนักเรียน ๗ หลักสุดท้าย ถ้ารหัสนักเรียนมีไม่ครบ ๗ หลัก ให้เติม เลขศูนย์ (0) ข้างหน้าจนครบ ๗ หลัก

GPA      คือ ผลการเรียนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตร ม.ปลาย ตามกลุ่มสารการเรียนรู้ใช่ไหมคะ
ถูกต้องคะ

GPA X  คือ ผลการเรียนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตร ม.ปลาย  ใช่ไหมคะ
ถูกต้องคะ

อยากทราบว่าผู้ที่จบม.6 ปี 2548 ที่เรียนอยู่ในโรงเรียนของรัฐบาลไม่ต้องสมัครสอบ O-net แต่ทางโรงเรียนจะเป็นผู้ส่งรายชื่อสมัครให้ใช่ไหมค่ะ แล้วต้องเสียเงินค่าสมัครสอบ O-net เท่าไรค่ะ และต้องจ่ายเงินก่อนวันที่เท่าไรค่ะ|
เข้าใจถูกต้องครับ  นักเรียน ,6 ปีที่กำลังศึกษา อยู่นี้ ไม่ต้องเสียค่าสมัครครับ  สถาบันได้รับชื่อจากโรงเรียน และจะจัดห้องสอบให้ ดูประกาศสนามสอบ เลขที่นั่งสอบ  ได้เลย  วันที่ 10 มกราคม  2549 สำหรับ A-NET  นักเรียนที่ประสงค์จะสอบ เพื่อเข้า Admissions ต้องสมัคร วันที่ 1-15 ธันวาคมนี้ครับ

เราจะเลือกคณะได้ตอนไหนเหรอ ตอนที่สอบ o-net กับ a-net เสร็จก่อนเหรอ
ถูกต้องค่ะ โดยการนำเอาผลสอบทั้งหมดพร้อมผลการเรียน(GPA-GPAX)ยื่นเลือกคณะตามเขตพื้นที่ที่กำหนด ลองสอบถามรายละเอียดได้ที่ ศูนย์บริการข้อมูลของ สกอ. หมายเลขโทรศัพท์ 0-2576-5555

การเลือกสนามสอบ...กรุณาตอบด้วยนะครับ
ตามที่ได้มีการถามเข้ามาเกี่ยวกับเรื่องสนามสอบนั้น ทางศูนย์บริการข้อมูล สกอ. ได้ให้คำตอบและมีรายละเอียดในเว็ปไซต์ www.ntthailand.com ว่า "การเลือกสนามสอบของผู้ที่สำเร็จการศึกษาก่อนปีการศึกษา 2548 นั้น สามารถเลือกได้เฉพาะศูนย์สอบ และแต่ละศูนย์สอบก็แยกเป็นจังหวัด โดยการแจงให้ไปอยู่ในสนามสอบใดนั้น ผมคิดว่าน่าจะไปตามสนามสอบในมหาวิทยาลัยที่เป็นศูนย์สอบ อาทิว่า หากเลือกศูนย์สอบมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต ปทุมธานี ก็คงสอบที่นั้น หรือ หากเลือกศูนย์สอบมหาวิทยาลัยศิลปากร วิทยาเขตพระราชวังสนามจันทร์ นครปฐม ก็คงสอบที่นั้น เช่นเดียวกัน หรืออาจจะเป็นไปได้ว่าหากคุณทำการศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยใดก็สอบที่มหาวิทยาลัยนั้น หรือแม้แต่ถ้ามหาวิทยาลัยนั้นมีโรงเรียนสาธิตของมหาวิทยาลัย ฝ่ายมัธยม ก็คงสอบกับพวกน้อง ๆ โรงเรียนสาธิต ผมคิดว่าอย่างนั้น ส่วนถ้าหากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมสามารถสอบถามลายละเอียดได้ที่ ศูนย์บริการข้อมูลของ สกอ. หมายเลขโทรศัพท์ 0-2576-5555

คืออยากทราบว่า  ในการสอบเข้ามหาวิทยาลัยครั้งนี้ต้องใช้คะแนน NT(National Tests) ด้วยป่าวครับ
ไม่ต้องใช้ครับ ก็คือใช้คะแนน O-NET แทน ซึ่งเปรียบเทียบได้กับ NT ครับ ลองโทรไปถามที่ ศูนย์บริการข้อมูลของ สกอ. หมายเลขโทรศัพท์ 0-2576-5555

นักเรียนที่จบก่อนปี2548ต้องสมัครสอบa-netด้วยรึเปล่าหรือสอบเฉพาะo-net
O-NET คือการทดสอบทางการ
ศึกษาแห่งชาติขั้นพื้นฐาน ซึ่งเทียบได้กับการทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติในแต่ละช่วงชั้น (NT:National Tests) โดยที่ทางกระทรวงศึกษาธิการ โดยทาง สพฐ. จะเป็นผู้จัดสอบให้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ก็เหมือนกับ O-NET ที่นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ทุกคนต้องสอบโดยทางโรงเรียนจะจัดสอบให้ซึ่งเทียบเท่า NT ดังนั้นพวกเราที่จบการศึกษาก่อนปีการศึกษา 2548 จึงถือว่า NT แบบใหม่ หรือ O-NET ดังนั้นเราจึงต้องทำการสอบให้โดยเสียค่าใช้จ่าย แต่การสอบ A-NET หรือการทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นสูงนั้น เป็นการสอบตามความถนัดโดยเฉพาะซึ่งแล้วแต่คณะ/สาขาที่แต่ละคนต้องการก็ต้องสอบ A-NET ตามที่ทาง สกอ. และ สทศ. กำหนดไว้ โดยการที่จะทราบได้ว่าคณะ/สาขาที่คุณเลือกต้องสอบ A-NET หรือไม่นั้น ให้เข้าไปดูได้ที่ www.cuas.or.th ให้หัวข้อ "สถาบันอุดมศึกษา/คณะ" อยู่ทางด้านข้าง อันจะมีข้อมูลแต่ละมหาวิทยาลัยในทุกคณะอยู่ว่าแต่ละคณะมีหลักเกณฑ์อะไรในการสอบเพื่อเข้าศึกษาบ้าง ก็ลองเข้าไปดู หรือไม่ ก็ลองสอบถามรายละเอียดได้ที่ ศูนย์บริการข้อมูลของ สกอ. หมายเลขโทรศัพท์ 0-2576-5555 ได้
ครับ

ช่วยที ด่วน _เรียนจบ กศน. ไม่เห็นมีเลข รบ
จบ กศน จังหวัดไหนครับ  ใส่เลขรหัสไปษณีย์จังหวัดนั้นเลยครับ 6 หลักครับ

อยากถามว่า ในรบ.ของหนูมันเขียนไว้ว่า รบ.1-ป ชุดที่ 12603 เลขที่สค 630114 หนูจาต้องใช้เลขอันไหนกรอกในใบสมัคร O-Netคะ
เลขที่ รบ. คือ สค.630114

ในใบรบ.1 พิมพ์ว่าวันอนุมัติวันจบหลักสูตร 30 มีนาคม 2542 แล้วจะลงปีที่สำเร็จการศึกษาในใบสมัคร o-net ว่าจบปี2541 หรือ 2542 คะ
ควรเป็นปีการศึกษา 2541 ครับ

ผมได้จบการศึกษาเมื่อ  มีนาคม 2548 และได้กรอกใบสมัครสอบ O-net  ว่าสำเร็จการศึกษาปีการศึกษา
2548 และได้ไปชำระเงินที่ธนาคารทหารไทยเรียบร้อยแล้ว ไม่ทราบว่าได้ลงปีที่สำเร็จการศึกษาถูกหรือไม่
ถ้าไม่ถูกผมควรจะทำอย่างไรบ้างครับ

ควรเป็นปีการศึกษา 2547 ครับ ขอแจ้ง หมายเลขสมัคร ชื่อนามสกุลให้ผมทราบทาง email ให้ผม  มาที่
[email protected]  ครับ  แจ้งมาด้วยว่าขอเปลี่ยนปีการศึกษที่จบ จาก 2548 เป็น 2547  จะตรวจสอบดูให้และจะแก้ให้ครับ

ของเราเป็น ปพ.๑:๔ มีเลขที่ 6 หลัก ทำอย่างไงดี
หรือใส่เลขที่  6 ตัวเลย ตามที่ได้มีข้อสงสัยว่าในการสมัครสอบ Admissions ประเภท O-NET นั้น จะต้องมีการกรอกข้อมูลเกี่ยว
กับเรื่องเลขที่ของใบ ปพ. 01 หรือ รบ. 01นั้น ตามเดิดทางสกอ. ได้ให้ระบบยอมรับเลขเพียงแค่ 5 ตัว แต่ ณ
ตอนนี้ทาง สทศ. ได้ปรับเปลี่ยนระบบโดยให้ระบบยอมรับเลขทั้ง 6 ตัวในใบ ปพ. 01 หรือ รบ. 01 โดย
สามารถกรอกตัวเลขทั้ง 6 ตัวใน ปพ. 01 หรือ รบ. 01 ลงในการสมัครสอบดังกล่าวได้เลย ส่วนผู้ที่สมัคร สอบ
ไปแล้ว (ก่อน ที่จะเปลี่ยนระบบให้รับเลข 6 ตัว) ก็ไม่จำเป็นต้องกรอกหรือทำการสมัครหรือแก้ไขข้อมูล ใหม่
เพราะระบบจะยอมรับข้อมูลทั้งหมดที่คุณกรอก หากได้ชำระเงินไปแล้ว ไมต้องสมัครใหม่ เพราะจะต้องเสีย
ค่าสมัครอีก ขอให้ เขียน เลข รบ ที่ถูกต้อง แล้วส่ง Fax ไปที สถาบันทดสอบฯ 022192996 ทางสถาบันจะ
ดำเนินการให้ ซึ่งสามารถเข้ามาตรวจสอบภายหลังได้

จำเป็นไหมค๊ะที่ต้องสมัครสอบ A NET
จำเป็นอย่างยิ่ง เพราะส่วนใหญ่ต้องใช้คะแนนส่วนนี้ในการพิจารณาเข้าสมัคร Admission

ชำระเงินธนาคาร ผมไปชำระเงินที่ธนาคาร แต่พนักงานไม่ได้ให้ใบเสร็จมา เขาปั้มตราธนาคารอย่างเดียว อยากถามว่า ผมจะมี
ปัญหาในการเข้าสอบไหมคับ และคณะกรรมการผู้คุมสอบจะตรวจใบเสร็จค่าชำระเงิน หรือเปล่าคับ โปรด
ตอบให้ละเอียดมันค้างคาใจผมมาก

ถ้ามีการประทับตราจากธนาคารแสดงว่าได้มีการชำระเงินแล้วไม่ต้องเป็นกังวลใจค่ะ

กศน สมัครเสียตังได้ไหมเนี่ย
ไม่ต้องเสียคะ

จบม.6แล้วเสียดายคะแนนเก่าที่สอบเอามาใช้ไม่ได้เหรอ
ไม่ได้ครับ

ปีที่สำเร็จการศึกษาเนี่ยคือ?
ปีที่สำเร็จการศึกษาจริง หมายถึงปีที่เรียนจบ ไม่ใช่ปีที่ได้รับอนุมัติจบคะ

วิชาที่เด็กซิ่วสอบเหมือนกับที่เด็กจบตามหลักสูตรสอบหรือเปล่าคะวิชาเดียวกันหรือเปล่าคะของเด็กซิ่วจะเป็น 01-05 แล้วเด็กม.ปลายล่ะคะวิชาเดียวกันหรือเปล่าช่วยตอบหน่อยค่ะ
เหมือนกันคะ

ถ้าไม่ได้สอบวิชาเฉพาะ มีผลไหมคะ
มีผลคะ กรณีที่สาขาที่ต้องการสมัครนั้นพิจารณาคะวิชาเพาะนั้นๆๆ

ของเราเป็น ปพ.๑:๔ มีเลขที่ 6 หลัก ทำอย่างไงดี
หรือใส่เลขที่  6 ตัวเลย ตามที่ได้มีข้อสงสัยว่าในการสมัครสอบ Admissions ประเภท O-NET นั้น จะต้องมีการกรอกข้อมูลเกี่ยว
กับเรื่องเลขที่ของใบ ปพ. 01 หรือ รบ. 01นั้น ตามเดิดทางสกอ. ได้ให้ระบบยอมรับเลขเพียงแค่ 5 ตัว แต่ ณ
ตอนนี้ทาง สทศ. ได้ปรับเปลี่ยนระบบโดยให้ระบบยอมรับเลขทั้ง 6 ตัวในใบ ปพ. 01 หรือ รบ. 01 โดย
สามารถกรอกตัวเลขทั้ง 6 ตัวใน ปพ. 01 หรือ รบ. 01 ลงในการสมัครสอบดังกล่าวได้เลย ส่วนผู้ที่สมัคร สอบ
ไปแล้ว (ก่อน ที่จะเปลี่ยนระบบให้รับเลข 6 ตัว) ก็ไม่จำเป็นต้องกรอกหรือทำการสมัครหรือแก้ไขข้อมูล ใหม่
เพราะระบบจะยอมรับข้อมูลทั้งหมดที่คุณกรอก หากได้ชำระเงินไปแล้ว ไมต้องสมัครใหม่ เพราะจะต้องเสีย
ค่าสมัครอีก ขอให้ เขียน เลข รบ ที่ถูกต้อง แล้วส่ง Fax ไปที สถาบันทดสอบฯ 022192996 ทางสถาบันจะ
ดำเนินการให้ ซึ่งสามารถเข้ามาตรวจสอบภายหลังได้

fr: http://ntthailand.mymaindata.com/templa ... answer=662

ถ้าจะให้ดี ในโรงเรียน ปกติจะมีวิชาแนะแนว ใช่ไหมคะ? ถ้าอย่างนั้น Osubasao คุง ก็น่าจะสอบถามเพิ่มเติมกับอาจารย์โดยตรง รวมถึงรุ่นพี่ที่เค้าเคยสอบมาก่อนก็จะได้แง่คิดหลายๆ อย่างค่ะ

kimkibum
Nb Member
Nb Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย kimkibum » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 6:17 pm

" เทียบเท่า" หมายถึงอะไรหรอครับ
รูปภาพ

vaddanai
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย vaddanai » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 6:47 pm

อ๊ะ  ขอบคุณมากครับท่านkobana 

เดี๋ยวผมว่าพอป๋ม ท6 ก็ต้องมีคลาดเคลื่อนเรื่องระบบอีกอยู่ดี -3-

sassy
Extra Membership

โพสต์โดย sassy » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 6:50 pm

kimkibum เขียน:" เทียบเท่า" หมายถึงอะไรหรอครับ

เทียบเท่านก้อคือคนที่จบปวช.หรือกศน.จ้า  ;D

kobana

โพสต์โดย kobana » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 6:54 pm

kimkibum เขียน:" เทียบเท่า" หมายถึงอะไรหรอครับ

เทียบเท่า ก็หมายถึง ไม่ได้เรียน หลักสูตรที่เรียกว่า ม.4 ม. 5 ม.6 , เรียกอย่างอื่น เช่น เกรด 12 (คนที่เรียนโรงเรียนนานาชาติ) หรือกศน. , อาชีวะ ฯลฯ แต่มีคุณสมบัติเทียบเท่ากับ ม.6 น่ะค่ะ

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 06:47:17 pm
ข้อความโดย: vaddanai
อ๊ะ  ขอบคุณมากครับท่านkobana

เดี๋ยวผมว่าพอป๋ม ท6 ก็ต้องมีคลาดเคลื่อนเรื่องระบบอีกอยู่ดี -3-

มะเป็นไรค่ะ เพราะก็งงเหมือนกัน แต่ยังไง Osubasao คุง ก็กำลังเรียนทางนี้อยู่แล้ว ถ้าเกาะติดสถานการณ์ สอบถามอาจารย์ ก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกค่ะ
และก็เห็นด้วยที่ว่า อาจมีเปลี่ยนแปลงระบบอีกอ่ะนะ คะ เพราะก็เปลี่ยนมาเรื่อยๆ เลยนี่เนอะ

ส่วน -3- คืออะไรเอ่ย เห็นเขียนมาหลายกระทู้ สงกะสัยจัง ??? ???

sassy

โพสต์โดย sassy » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 7:02 pm

-3- มาจาก -.- หรือเปล่าคะ เราก้อเคยพิมผิดบ่อยๆ  ;D

ToNaRo
Full Member
Full Member

โพสต์โดย ToNaRo » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 8:50 pm

-3- ลองเทียบ - เป็นตาหลับ 3เป็นปากจู๋ สิ

คล้ายๆกับ ^3^ จุ๊ฟๆ

vaddanai
Hero Member
Hero Member

โพสต์โดย vaddanai » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 9:24 pm

นั่นแหละครับ  ปากจู๋ๆ
หุๆ

sassy

โพสต์โดย sassy » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 9:32 pm

อ๋อ ยังงี้นี่เอง  ;D

Parlakawong
Hero Member
Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย Parlakawong » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 11:36 pm

ToNaRo เขียน:ดีครับ เราติดวิศวะจุฬา ประกาศเมื่อวานอย่างไม่เป็นทางการอ่ะครับ  :o

ดีใจด้วยครับ  คณะอะไรครับ

ToNaRo
Full Member
Full Member

โพสต์โดย ToNaRo » เสาร์ 12 พ.ค. 2007 11:53 pm

Parlakawong เขียน:
ToNaRo เขียน:ดีครับ เราติดวิศวะจุฬา ประกาศเมื่อวานอย่างไม่เป็นทางการอ่ะครับ  :o

ดีใจด้วยครับ  คณะอะไรครับ

ทั่วไปครับ แต่ผมอยากเรียนเทคโนการบินมากกว่า

ย้อนกลับไปยัง