บ้านเดี่ยวแถววัชรพล...บ้านที่เหมาะกับคู่รักสมัยใหม่

รวมความรู้ บทความ วิธีการเลือกซื้อบ้าน ที่อยู่อาศัย การตกแต่งบ้าน การดูแล คอนโด
Soniasu
Newbie
Newbie

บ้านเดี่ยวแถววัชรพล...บ้านที่เหมาะกับคู่รักสมัยใหม่

โพสต์โดย Soniasu » อังคาร 10 ม.ค. 2017 6:09 pm

หลายคนมักบอกว่า การที่สามีภรรยาอยู่บ้านหลังเดียวกัน มักจะนำไปสู่ความแตกแยก! ดังนั้น การทำบ้านให้น่าอยู่และเข้ากับคุณทั้งสองคนได้จึงเป็นเรื่องที่ดี นอกจากนี้ มันก็มีหลายวิธีที่จะหลีกเลี่ยงความตึงเครียดของสามีภรรยาในการอยู่ร่วมกันได้นะคะ อย่างเช่น การออกแบบบ้าน การซื้อของใช้ในบ้าน เป็นต้น ว่าแล้วเราลองมาดูวิธีเหล่านี้กันเลยค่ะ

มีอ่างล้างหน้าและที่เก็บของแยกกัน
เชื่อว่าหลายคู่ต้องเจอกับปัญหานี้แน่นอน นั่นคือการแย่งกันใช้อ่างล้างหน้า หรือพื้นที่เก็บของในห้องน้ำ วิธีแก้ปัญหาคือ การกำหนดพื้นที่ไว้อย่างชัดเจนว่าแต่ละพื้นที่นั้นของใครบ้าง หรือแม้กระทั่งการออกแบบห้องน้ำให้สามารถติดอ่างล้างหน้าได้ 2 อ่าง หรือการมีพื้นที่เก็บของ 2 ตู้ ก็จะช่วยแก้ปัญหาการแย่งกันใช้พื้นที่ในห้องน้ำได้ค่ะ ซึ่งบ้านเดี่ยวรามอินทราหรือบ้านเดี่ยววัชรพล สามารถออกแบบพื้นที่และตอบโจทย์ข้อนี้ให้กับคุณได้เลยค่ะ

พื้นที่ในห้องครัว
คุณควรตรวจสอบให้แน่ใจ ว่าห้องครัวของคุณถูกออกแบบมาเพื่อทำให้มันง่ายสำหรับคนสองคน ที่จะเข้าครัวในเวลาเดียวกันหรือเป่า และคุณทั้งสองก็ไม่ควรเกี่ยงกันทำความสะอาดหลังจากทำอาหารเสร็จแล้วด้วยนะคะ นอกจากนี้ พื้นที่ในห้องครัวของคุณควรมีสัดส่วนที่เหมาะสม เพื่อการเก็บถ้วยโถโอชาม หรืออุปกรณ์ทำครัวต่าง ๆ และควรให้อุปกรณ์ในห้องครัวสามารถหยิบจับใช้งานได้ง่ายด้วยนะคะ

มีซิงค์ล้างชาม 2 ซิงค์
บ้านของคุณควรมีซิงค์ล้างชาม 2 ซิงค์นะคะ เพื่อช่วยลดภาระในการล้างชาม เพราะอย่างไร 2 คนช่วยกันล้างมันก็ย่อมดีกว่าการล้างคนเดียวอยู่แล้ว แถมยังเป็นการป้องกันอีกฝ่ายละทิ้งหน้าที่ล้างชามให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งอีกด้วย นับว่าเป็นการลดความขัดแย้งอย่างหนึ่งค่ะ

มีตะกร้าผ้าเยอะ ๆ หน่อย
บ้านของคุณควรมีตะกร้าผ้าทั้งในห้องนอนและห้องน้ำ เพื่อหลีกเลี่ยงฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งทิ้งเสื้อผ้าไว้บนพื้นหรือพาดทั่วเฟอร์นิเจอร์ในบ้าน และถ้าคุณไม่ชอบเดินแล้วไปสะดุดรองเท้า คุณก็ควรมีตู้เก็บรองเท้าอยู่ในบ้านหรือนอกบ้านเสียค่ะ และแน่นอนว่าการทำเช่นนี้มันทำให้บ้านของคุณดูน่าอยู่ขึ้น และลดการมีปากเสียงกันกับแฟนของคุณค่ะ

เห็นไหมคะว่า การจัดบ้านให้ดีและใช้วิธีแก้ปัญหาง่าย ๆ พวกนี้ ก็จะทำให้คุณไม่มีปัญหากับคู่รักของคุณแล้วล่ะค่ะ และแน่นอนว่าเราต้องเลือกบ้านที่เหมาะสมกับการจัดบ้านแบบที่กล่าวมาด้วย ซึ่งบ้านเดี่ยวรามอินทราหรือบ้านเดี่ยววัชรพล น่าจะสามารถตอบโจทย์ของคุณได้ดีที่สุดค่ะ

ย้อนกลับไปยัง